สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2916เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

อยากทราบความแตกต่างระหว่างกล้องถ่ายหนังกับกล้อง ob ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
158
ความดี
291
เครดิต
198
จิตพิสัย
125
จังหวัด
อุตรดิตถ์
อยากทราบความแตกต่างระหว่างกล้องถ่ายหนังแบบดิจิตอลกับกล้อง ob ครับ  ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ปัจจุบันเราอยู่ในยุคดิจิตอลกันอยู่แล้วครับ  คงไม่ค่อยมีใครเอากล้องฟิล์มมาถ่ายทำกันแล้ว
กล้องถ่ายหนังแบบดิจิตอลจึงเป็นกล้องที่ถ่ายทำและบรรจุข้อมูลด้วย SD Card - SSD - etc.
ที่อยู่รูปแบบ ดิจิตอล. ซึ่งปัจจุบันนี้กล้องทั้งสองประเภทนี้เป็นกล้องดิจิตอลกันหมดแล้ว

ขอโทษที คำจำกัดความดิจิตอลของคุณ  เกือบทำผมงงเหมือนกัน เพราะไม่ค่อยได้ยินเท่าไหร่แล้ว
แต่ขออนุญาติตอบคำถามในแบบที่ผมเข้าใจนะครับ

จริงๆเรื่องความแตกต่างหลักๆของกล้องทั้งสองประเภทนี้ ที่สังเกตุแบบง่ายเลย คือ เรื่องเลนส์

กล้องob คือ กล้องที่ใช้ Lense ENG style เลนส์ประเภทนี้ลองหาอ่านดูเอาครับมีเยอะแยะ
เป็นเลนส์ที่ทำงานง่ายๆด้วยตัวคนเดียว และมีอุปกรณ์ broadcastส่วนอื่นๆด้วย

ส่วนกล้องถ่ายหนัง คือ กล้องที่ใช้ Lense PL mount แต่ก็ไม่ใช่เสียทั้งหมด เพราะด้วยปัจจุบันที่
กล้องถ่ายหนังมีadaptorออกมามากมาย ทำให้เราเอาเลนส์หลายยี่ห้อมาใช้ได้
แต่ก็ไม่ใช่ว่ากล้องถ่ายหนังจะถ่ายด้วยตัวคนเดียวไม่ได้นะครับ

การจำแนกว่ากล้องตัวไหนถ่ายหนังได้หรือไม่ไดัไม่สำคัญ เพราะหนังบางเรื่องก็ไม่ได้ยึดติดในเรื่องนี้
หนังใต้ดินที่โด่งดังก็เคยเอาแฮนดี้แคมมาถ่ายและฉายให้เราดู.  ส่วนกล้องถ่ายหนัง  ฝรั่งเอามาถ่ายทำสารคดี
เพื่อฉายในโทรทัศน์ก็มากมาย.  และเช่นเดียวกันที่กล้องob เอามาถ่ายทำภาพยนตร์ บางเรื่องได้ในสมัยก่อน

คำตอบผมอาจะกว้างไปบ้าง ตอบแบบแคบๆเข้ามาหน่อย
เรื่องความแตกต่าง คือ หลักการของทำงานของทั้งสองนี้. ต่างกันที่กระบวนการถ่ายทำครับ  

“หวังว่าพอจะช่วยได้นะครับ“    

ขอบคุณ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +6 ซ่อน
voodoo ความดี +5 2014-09-10 -
ake ความดี +1 2014-09-09 ชัดเจนครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1470
ความดี
1184
เครดิต
1141
จิตพิสัย
1282
จังหวัด
ก็คงต้องตอบกว้างๆ แบบท่าน oaksmile นั่นแหละครับ เพราะเล่นถมมากว้างวะหาฝั่งไม่เจอ..
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
ผมช่วยอธิบายครับ น่าจะเข้าใจกว่า
   - กล้องถ่ายหนัง ไม่ว่าฟิล์มหรือดิจิตอล ขั้นตอนการถ่ายทำคล้ายๆกันคือส่วนใหญ่ใช้กล้องเดียว หรือมากกว่าก็แล้วแต่ ซึ่งแต่ละกล้องจะบันทึกภาพในตัวของมันเอง กล้องฟิล์มก็เป็นฟิล์ม กล้องดิจิตอลก็เป็นการ์ดหรือฮาร์ดดิสก์ ดังนั้นถ้ามี 3กล้องเท่ากับได้ภาพ 3มุมในเวลาเดียวกัน และสามารถถ่ายแบบแบกบ่า(แฮนด์เฮล)ได้อย่างอิสระไม่ต้องมีสายเคเบิลพันธการ
  - กล้องโอบีแบบมาตรฐาน คือ กล้องระบบSD และHDที่มีCCU (Camera Control Unit ) ซึ่งระบบโอบีจะมีกล้องที่ต้องพึ่งพาสายเคเบิลตั้งแต่ 2กล้องขึ้นไป และผ่านสวิตช์เชอร์เพื่อเลือกภาพจากกล้องใดกล้องหนึ่ง และค่อยส่งสัญญาณภาพไปยังเครื่องบันทึกภาพพร้อมเสียงที่มาจากมิกเซอร์หรือไวเลสโดยตรง  กล้องทุกตัวนั้นมีเลนส์ซูมอินซูมเอ้าท์ด้วยการคอนโทรลของช่างภาพ แต่การปรับไอริส(รูรับแสง) สีของกล้อง ฟิลเตอร์กล้อง ฝ่ายCCUจะเป็นคนปรับตลอดเวลา คือ ไม่ว่ากล้องจะมีกล้องกี่ตัว เวลากล้องตัวใดตัวหนึ่งซุมอินหรือซูมเอ้าท์ แสงสว่างของภาพจะเปลี่ยนไปตามกระบอกเลนส์ ผู้ที่ทำหน้าที่ปรับCCU(ภาษากองถ่าย >ช่างเทคนิค) จะคอยปรับไอริสให้แสงเท่ากันเสมอไม่ให้มืดไปหรือสว่างไป หรือปรับตามที่ผู้กำกับสั่งเพราะบางฉาก ผกก.อยากได้แสงแบบสลัวน่ากลัวก็ปรับให้เท่ากันทุกกล้องได้ครับ แล้วก็สีของกล้อง บางทีบางครั้งกล้องมีจำนวนมากและต่างยี่ห้อกันสีก็จะไม่เหมือนกัน ช่างเทคนิคก็จะปรับสีให้ธรรมชาติและมีค่าเท่ากันทั้งหมดโดยมีสโคปเป็นตัวตั้งค่าได้

- กล้องโอบีแบบไม่มาตรฐาน  คือกล้องที่เล็กกว่ากล้องบรอดคาซ เช่นกล้องดีวี กล้องHDVทั้งหลายแหล่ ซึ่งกล้องเหล่านี้จะไม่มีCCU ดังนั้นการปรับแสงสี ต้องอาศัยช่างภาพเป็นคนคอยปรับ ซึ่งคนที่ทำหน้าที่ตัดสวิตเชอร์ก็จะคอยบอกอีกทีหนึ่ง
   ปัจจุบันกล้องโอบีถ้าเป็นละครจะใช้ 3กล้อง ซึ่งจะใช้เรคคอร์ดเดียวหรือสองสามเรคคอร์ดก็ได้แล้วแต่ผู้กำกับหรือลูกค้า ส่วนใหญ่การถ่ายรายการ จะใช้ตั้งแต่ 3 กล้องไปจนถึง 20กล้อง(เท่าทีเคยทำมา)
     ข้อดีของการถ่ายระบบโอบีหรือบางคนชอบเรียกกล้องสวิตช์ ก็คือได้ภาพเสมือนตัดต่อแล้วกึ่งหนึ่ง ซึ่งทำให้ร่นเวลาในขั้นตอนการตัดต่อให้ไวขึ้น แต่ก็ต้องไปตัดต่อ ซอย อินเสริทต่างๆนานาอยู่ดีครับ
     ส่วนการถ่ายหนังดั้งเดิมใช้กล้องเดียว ไม่ใช่เพราะประหยัดงบนะครับ แต่เพราะการจัดแสงแล้วสวยที่สุดเท่านั้นเอง ซึ่งถ้ามีหลายกล้องเหมือนโอบีก็จะต้องมาคอยหลบรีเฟล็กไฟ ขาไฟ หลบรางดอลลี่ หลบต่างๆนานา หลบการถ่ายเห็นกล้องกันเองด้วย เพราะมีกล้อง 3ตัวต้องเช็คละเอียดมาก
     โดยส่วนตัวผมทำงานกับระบบโอบีกล้องใหญ่ครับ เป็นซาวด์มิกเซอร์ ทั้งละครและรายการเทปและสด
     มีภาพถ่ายตัวอย่างครับด้านล่าง

โอบีละคร 3กล้อง เวลาขึ้นตึกสูงๆถ้าสายเคเบิลไม่ถึงก็ต้องยกทั้งชุดลงจากรถ แล้วเข็นขึ้นบนตึกครับ หน้าตาเครื่องมือของแต่ละโอบีจะไม่เหมือนกันนะครับ

ถ่ายทอดสดไทยแลนด์เดอะโมสฟามัส 8 กล้องSD  8เรคคอร์ด (เรคคอร์ดแยกทุกกล้อง)

ถ่ายทอดสดซุปเปอร์คาร์ที่พัทยา 9กล้องHD 2เรคคอร์ด

รายการ ตีสิบ 4กล้อง 2เรคคอร์ด

บันทึกเทปละครเวที รัชดาลัยเธียเตอร์ 6กล้อง 6เรคคอร์ด

ถ่ายทอดสดวันเด็กปี 56 ที่ทำเนียบรัฐบาล 16 กล้องHD  2เรคคอร์ด

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +5 ซ่อน
voodoo ความดี +5 2014-09-10 -
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4979
ความดี
3369
เครดิต
3284
จิตพิสัย
3467
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-09
ตัวจริงมาเองเลย สุดยอดครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
303
ความดี
514
เครดิต
410
จิตพิสัย
310
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-25
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-25
ท่าน   jaysoundman   
  ตอบซะ เห็นภาพเลย  
    ขอบคุณทุกความรู้จากทุกท่านที่แบ่งปันครับ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้