สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1612เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ถามผู้รู้ชั่วโมงนี้ กล้องVDO ถ่ายงานระดับHDขึ้นไปพอจะสูสีกับกล้องDSLRที่ถ่ายHDได้ มีตัวไหนบ้าง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
980
ความดี
925
เครดิต
1048
จิตพิสัย
1054
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถามผู้รู้ ชั่วโมงนี้ กล้องVDO ถ่ายงานระดับHD ขึ้นไปพ อจะสูสีกับกล้องDSLRที่ถ่ายHDได้  มีตัวไหนบ้าง แนะนำหน่อยครับ ทั้งชื่อยี่ห้อ คุณสมบัติ  ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
Re:ถามผู้รู้ชั่วโมงนี้ กล้องVDO ถ่ายงานระดับHDขึ้นไปพอจะสูสีกับกล้องDSLRที่ถ่ายHDได้ มีตัวไหนบ้ ..
"สูสี"ในแง่ใหนเหรอครับ?

ถ้าบอกว่า ในแง่ชัดตื้น ละลายหลังได้ เปลี่ยนเลนส์ได้ นึกอย่างอื่นไม่ออก นอกจากตระกูล VG ของ Sony น่ะครับ
แต่ถ้าเป็นเรื่องอื่นด้วย อันนี้ผมไม่รู้ละ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
Re:ถามผู้รู้ชั่วโมงนี้ กล้องVDO ถ่ายงานระดับHDขึ้นไปพอจะสูสีกับกล้องDSLRที่ถ่ายHDได้ มีตัวไหนบ้ ..
ถ้าเป็นขนาดบอดี้ที่เล็กๆ และราคาพอๆกัน    เห็นจะเป็น sony ตระกูล vg  ครับ
คุณภาพไฟล์ก็ไม่ได้ห่างกันมาก  แต่ dof กับการถ่ายในที่แสงน้อยๆ ต่างกันเยอะพอสมควร
(ผมไม่เคยเปลี่ยนเลนส์อื่นเลยไม่รู้ว่ามันจะได้ดีกว่านี้อีกไหม)

ถ้าหลุดจากราคานี้ไปก็เป็นหลักแสน ไหลยาวเลยครับ
มีทั้ง canon ตระกูล c , sony ตระกูล f , panasonic ตระกูล ag-af
เคยเห็นฝรั่งเปรียบกับ 5D M3 , 6D กลุ่มนี้ก็สูสี และฟังค์ชั่นบางอย่างดีกว่าครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
980
ความดี
925
เครดิต
1048
จิตพิสัย
1054
จังหวัด
มีท่านใด เพิ่มเติม  เชิญครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้