สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1891เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากสอบถามพี่ๆเรื่องเสียงครับต่อเข้ากล้องหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
715
ความดี
349
เครดิต
242
จิตพิสัย
210
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีผมมีเรื่องรบกวนปรึกษาพวกพี่ๆ ปกติผมจะบันทึกเสียงจากWriless ใช้สายเสียบเข้ากล้องโดยตรง แต่มันมีปัญหาคือ ไม่สามารถเช็คลายเสียงได้ตลอด มีปัญหาคือสายหลวมประจำ แล้วเสียงก็ไม่เข้าครับ มีพี่ๆคนไหนจะแนะนำอุปกรณ์ที่ช่วยในการดูไลเสียงได้บ้างครับ คือต้องต่อจากไวเลสเข้ากล้องอีกที หรือ ถ้าผมจะใช้เครื่องบันทึกเสียงต่อจากตัวรับไวเลส แล้วเข้ากล้อง ผมต้องต่อสายยังไงครับ แล้วแนะนำเครื่องบันทึกเสียงรุ่นไหน รบกวนพี่ๆให้คำแนะนำทีครับ   ขอบคุณมากๆครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
การต่อไมค์สาย, ไวร์เลส, หรือไลน์มิกซ์เสียง เข้ากล้อง  ไม่น่าเป็นเรื่องยากในการเช็คเสียง กล้องดีหน่อยจะมี Level บอกระดับเสีงบนจอ  ถ้าไม่มี ก็เสียบหูฟังที่กล้อง ไม่มีที่เสียบหูก็ที่ AUDIO OUT คือช่องที่เอาเสียงไปเข้าทีวีนั่นแหละ สามารถต่อเข้าหูฟังได้ หากใช้ข้อหลังถ้าเบาไปหน่อยก็หาวิธีขยายเพิ่มเอา แต่คงไม่ต้องถึลขนาดนั้นะผมว่า
   อีกอย่างที่สะดวก การต่อตัวบันทึกจากการรับเสียงทางไวร์เลส ข้อด้อยก็มี คือถ้าสายหลวม การบันทึกก็ล้มเลวได้  ปลอดภัยสุด เอาตัวบันทึกไว้ที่แหล่งกำเนิดเสียงครับ เช่น ถ้าพิธีกรพูด ก็เอาตัวบันทึกเสียงเหน็บปกเสื้อด้วยหัวไมค์เล็กเข้าเครื่องบันทึกที่พกได้ครับ  ตัวบันทึกมีหลายขนาด แต่ผมมีโซนี่ตัวเล็กเสียบหัวไมค์ได้ตัวนึง  และ TASCAM 05 เทอะทะ แต่ก็ให้คุณภาพดีครับ  ไวร์เลสไม่เคยใช้  (มันแพงสำหรับผม งบน้อย)
dmk
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
    นึกออกอย่างนึง เมื่อก่อนผมเคยซื้อตัวบอกระดับความดังของเสียง เป็นหลอด LED 10 หลอดสองแถว ที่นักเล่นเครื่องเสียงนิยมต่อเล่น บ้างก็เรียกมันว่าซาวน์ไลท์   เมื่อก่อนซื้อสองสามร้อยมัง หลายปีแล้ว ถ้าเอามาติดตั้งท้ายกล้อง ต่อสัญญาณเสียงจากออดิโอเอ๊าท์ของกล้องก็โอเคเลย คงเท่ดี แต่ต้องใช้ฝีมื้อในการติดตั้งหน่อยครับ รับรองไม่ซ้ำใคร
dmk
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
ลักษณะนี้ครับ  http://www.youtube.com/watch?v=a17npSgAtXo&feature=channel
แต่อันนี้มันไม่กระทัดรัด  เมื่อก่อนผมซื้อเป็นแผงมันเล็กจิ๋ว ต่อสายเสียงเข้า แล้วเอาตัวไปวียูไปติดที่ใดตามสะดวก  เชื่อว่าเล็กๆที่พอประยุกต์ได้น่าจะมีขาย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้