สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4971เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

สอบถามหน่อยนะครับว่า ประกันร้านกับประกันศูนย์ ตัวกล้องต่างกันไหมครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4726
ความดี
4573
เครดิต
4465
จิตพิสัย
4254
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คือ ผมกำลังจะซื้อ ไม่ 550D ก็ 60D ประกันร้าน
ซึ่งถูกกว่าประกันศูนย์ เลยอยากทราบว่า มันต่างกันยังไงครับ

เคยไปถามร้านศูนย์เค้าบอกว่า บางรุ่นฟังชึ่นข้างในบางอย่างและบอดี้ ต่างกัน จริงหรือไม่ครับ

ปล 60D + 50 1.8 V.S 550D + 18-135  V.S 60D + 18-55

อันไหนดีกว่ากันครับ ฝากแนะนำด้วยครับ ^ ^

ปล2. ไม่รู้คิดไปเองป่าว จากดูคลิปในเนท เหมือน 550D ถ่ายวีดีโอดีกว่า 60D เลย เหมือนภาพสวยกว่า..

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

Re:สอบถามหน่อยนะครับว่า ประกันร้านกับประกันศูนย์ ตัวกล้องต่างกันไหมคร ..
60D เขาพัฒนามาใหม่ครับ ดีกว่าอยู่แล้ว ให้เลือกผมเลือก 60D

กล้องศูนย์กับกล้องร้าน
ก็ตัวเดียวกันครับ

อย่าง 500D กับ KissX3

500D เป็นรหัสที่ขายในไทย

KissX3 เป็นรหัสที่ขายในญี่ปุ่น 

ประกันศูนย์มันดีกว่าประกันร้านอยู่โขเหมือนกันครับ  พวกบริการหลังการขาย การรับประกัน ไรแบบนี้อะครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8593
ความดี
6123
เครดิต
6936
จิตพิสัย
5461
จังหวัด
นคราชสีมา

Re:สอบถามหน่อยนะครับว่า ประกันร้านกับประกันศูนย์ ตัวกล้องต่างกันไหมคร ..
ตัวกล้องไม่ต่างกันครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
19228
ความดี
4595
เครดิต
5052
จิตพิสัย
5223
จังหวัด

ตัวกล้อง Function ไม่ต่างกันครับ ระหว่างประกันร้านกับประกันศูนย์

แต่...สำหรับบางรุ่นที่หิ้วมาจากฐี่ปุ่นพวก Compact หรือ m4/3 เช่น G12, GF-1, GH-1 จะมีแต่เมนูภาษาญี่ปุ่นนะครับ (แต่ก็สามารถ Hack Firmware เป็นเมนูอังกฤษได้ครับ

ปล. สำหรับ Canon หากเป็นปกศ.แล้ว...หากหมดระยะเวลาประกัน 1 ปี เวลาไปใช้บริการจะมีส่วนลดค่าอะไหล่ให้อีก 30% นะครับ แต่ปกร.ก็เต็ม 100% ครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1244
ความดี
652
เครดิต
571
จิตพิสัย
607
จังหวัด
อุทัยธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-18
ผมเลือก 550D ครับ งบน้อย อิอิ แบบว่าลองใช้ไปก่อนนน  เทคโนโลยีเดี๋ยวนี้พัฒนาไวครับ เอาให้เหมาะสมกับเรา แล้วเราสะดวกก็โอแล้วน๊าาครับ

ส่วนความอยากนี่ อยากกันทุกคนเลยครับ ผมก็อยากได้รุ่น เจ๋งๆ ครับ แหะๆๆๆๆ
เงิน
18080
ความดี
14712
เครดิต
15984
จิตพิสัย
17951
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-18
เคยไปถามร้านศูนย์เค้าบอกว่า บางรุ่นฟังชึ่นข้างในบางอย่างและบอดี้ ต่างกัน จริงหรือไม่ครับ

ถ้า550d 60d รุ่นเดียวกัน functionใช้งานไม่ต่างหรอกครับ  ถ้า 550d จะต่างก็แค่ ชื่อรุ่น  550d - kissX4 - T2i แค่นั้นเอง
ส่วน 60d ไม่เปลี่ยนครับ   ส่วนbody ไม่ต่างกันแน่นอน  ร้านมันคงหาเรื่องให้แตกต่าง
เงิน
827
ความดี
1252
เครดิต
1067
จิตพิสัย
1183
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-18
ตอนแรกผมก็อยากได้ 60D นะ

แต่คิดไปคิดมา ผมเอามาทำงาน และ คิดว่าอาจจะต้องใช้กล้อง 2 ตัว

ผมเลยตัดสินใจซื้อ 550D และ อาจจะถอย Full HD แบบกล้องที่ไม่ใช่ DSLR มาเสริมทัพอีกตัวนึง (อาจจะเป็น Canon Ixus)

ราคาพอพอกัน แต่ได้กล้องมาใช้ 2 ตัว

ผมว่า คุ้มกว่า
เงิน
2180
ความดี
1330
เครดิต
1316
จิตพิสัย
948
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-18
เคยอ่านในกระทู้ใน pantip บอกประมาณว่า กล้องจากญี่ปุ่นไม่มีเมนูภาษาไทย มีแต่ภาษาญี่ปุ่น กับ อังกฤษ ถ้าเป็นกล้องศูนย์ซื้อในไทย เมนูจะมีครบทุกภาษา (ตาม spec ของกล้องนั้นๆ )

ส่วนเรื่องอื่น ผมว่าก็น่าจะเหมือนๆ กัน  เพียงแต่ ถ้ามองโลกในแง่ร้ายซักหน่อย  ซื้อประกันศูนย์นี่ ยังไง ก็อุ่นใจหน่อยว่าน่าจะได้กล้องใหม่ซิงๆ แต่ถ้าประกันร้าน อาจจะโดนกล้องเวียนเทียนที่บางทีมีคนซื้อไปแล้ว แล้วเอามาเปลี่ยน  เพราะกล้องศูนย์ ถ้ามีปัญหาร้านเอาคืนศูนย์ได้เลย แต่ถ้ากล้องประกันร้านที่หิ้วมาจากต่างประเทศ ถ้ามีปัญหา ร้านเค้าไม่สามารถส่งคืนต่างประเทศได้ ต้องหาวิธีขายออกไปให้ได้เท่านั้นครับ

ปล. ความเห็นข้างบน เก็บมาจากการอ่านกระทู้ในอินเตอร์เน็ตที่ไม่สามารถอ้างอิงแหล่งข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้   ใครที่จะนำข้อมูลไปใช้ประกอบการตัดสินใจ ควรหาข้อมูลให้รอบด้าน และใช้วิจารณญาณในการตัดสิน

เงิน
827
ความดี
1252
เครดิต
1067
จิตพิสัย
1183
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-18
Re:Re:สอบถามหน่อยนะครับว่า ประกันร้านกับประกันศูนย์ ตัวกล้องต่างกันไหมค ..
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 7 ต้นฉบับโพสโดย katerous เมื่อ 2011-01-18 16:41 Re:สอบถามหน่อยนะครับว่า ประกันร้านกับประกันศูนย์ ตัวกล้องต่างกันไหมคร .. :
เคยอ่านในกระทู้ใน pantip บอกประมาณว่า กล้องจากญี่ปุ่นไม่มีเมนูภาษาไทย มีแต่ภาษาญี่ปุ่น กับ อังกฤษ ถ้าเป็นกล้องศูนย์ซื้อในไทย เมนูจะมีครบทุกภาษา (ตาม spec ของกล้องนั้นๆ )

ส่วนเรื่องอื่น ผมว่าก็น่าจะเหมือนๆ กัน  เพียงแต่ ถ้ามองโลกในแง่ร้ายซักหน่อย  ซื้อประกันศูนย์นี่ ยังไง ก็อุ่นใจหน่อยว่าน่าจะได้กล้องใหม่ซิงๆ แต่ถ้าประกันร้าน อาจจะโดนกล้องเวียนเทียนที่บางทีมีคนซื้อไปแล้ว แล้วเอามาเปลี่ยน  เพราะกล้องศูนย์ ถ้ามีปัญหาร้านเอาคืนศูนย์ได้เลย แต่ถ้ากล้องประกันร้านที่หิ้วมาจากต่างประเทศ ถ้ามีปัญหา ร้านเค้าไม่สามารถส่งคืนต่างประเทศได้ ต้องหาวิธีขายออกไปให้ได้เท่านั้นครับ

.......

ถ้าตามที่ผมเข้าใจ
จริงจริงมันส่งคืนได้ แต่มันยุ่งยาก คือ ต้องส่งตืนไปญี่ปุ่นมั้ง

เพราะ ฉนั้น ถ้าให้ชัวร์ ก็ซื้อจากเจ้าที่ส่งมาจากญี่ปุ่นเลย (ซื้อทาง Net)
หรือไม่ก็ ฮ่องกง หรือ ใต้หวัน หรือ เกาหลี .....
ยิ่งใกล้ญี่ปุ่นเท่าไร สิทธิในการโดนเวียนเทียนก็จะน้อยลง

ผมคิดแบบนั้นนะ

ถูกผิดไงก็ขออภัย
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-18
เอาง่ายๆ ครับ ถ้าจะมาถ่ายวิดีโอเป็นหลัก ไม่เน้นภาพนิ่งมาก ถอย 550D ครับ
ถ้าเน้นถ่ายภาพนิ่ง ชอบเทคโนโลยี ชอบให้ดูดี มีเงินเหลือเยอะ ถอย 60D ครับ
ทั้งหมดนี้แนะนำให้ซื้อประกันศูนย์ครับ ไม่โดนย้อมแมว ส่งซ่อมไม่นาน (ไม่ต้องส่งไปเคลมอะไหล่ต่างประเทศ) ส่วนเลนส์ที่ว่ามาก็ดีทั้งนั้นแหละครับ ขึ้นอยู่ว่าต้องการใช้งานแบบไหน ถ้าอยากให้วัตถุเด่นชัด ฉากหลังละลาย ก็ 50 1.8 ถ้าจะซูมน้อยใช้งานอเนกประสงค์ก็ 18-55 ถ้าจะเอาซูมแบบพอได้เลยก็ต้อง 18-135 แต่ถ้าจะใช้งานก็แนะนำ 50 1.8 ตัวนึงบวกกับ 18-55 อีกตัวหนึ่ง หรือไม่ก็ 50 1.8 ตัวนึงบวกกับ 18-135 อีกตัวหนึ่ง สองตัวนี้ก็น่าจะทำมาหากินได้แล้วครับ

ด้วยความเคารพ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้