สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3041เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

โปรดระวังมันกลับมาแล้ว โจรเชิดกล้อง ช่วยอ่านหน่อยค่ะ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ตอนนี้หนูเป็นนักศึกษาอยู่มหาวิทยาลัยศิลปากร เรียนเกี่ยวกับภาพยนตร์
ช่วงนี้กำลังทำโปรเจคจบ ถ่ายหนังสั้นแล้วเพื่อนสนใจเช่ากล้อง แล้วเพื่อนไปเจอเพจนี้ค่ะ

มันใช้ชื่อว่า ซุน (น่าจะเป็นชื่อปลอมค่ะ ชื่อเล่นจริงๆ ชื่อ เบส)
ซึ่งชื่อจริงคือ นายชัยพิชิตสุอังคณารัตน์ (ไปสืบมาภายหลัง)

ก็เลยสนใจติดต่อเช่ากล้องมาถ่ายโปรเจคหนังจบกัน ตอนแรกตกลงกัน 5,000 ต่อคิว แล้วคุยไปคุยมาสักสองเดือนจนเริ่มรู้สึกว่าสนิทกัน

เพราะมันพูดจาดีมากแล้วก็ทำทีลดให้เหลือ 2,000 ต่อคิว (ทำเป็นใจดี หลอกล่อเด็กมหาลัย)

แล้วจู่ๆมันก็มาบอกว่ามีงานต้องใช้กล้องหลายตัว จึงอยากขอเช่ากล้องของพวกหนูแทน คิวละ 1,000 แล้วเป็นงานด่วนด้วย เพื่อนหนูที่ติดต่อ

กันมาก็ให้เช่า 60D+เลนส์ kit ไป มูลค่าประมาณ 40,000 นัดให้กล้องแถวๆซอยพหลโยธิน 52 ในวันที่ 19 ธันวาคม 2557 เวลา 20:19 น.

วันต่อมามันก็มาบอกว่ากล้องไม่พอ มีเพื่อนให้ปล่อยเช่ามั้ย มันสนใจกล้องโปร เพราะต้องไปใช้ถ่ายทำทีวีรายการของโทรทัศน์ช่องหนึ่ง

เพื่อนก็เลยโทรมาติดต่อหนู ซึ่งหนูใช้ 5D Mark ll เลนส์ 24-70 mm EF L บวกเมม CF card 32 GB รวมมูลค่าประมาณ 120,000 ขอเช่าด่วนๆ
แค่ครึ่งวันให้ 1,000 หนูก็ไว้ใจเพื่อนเลยให้ไป นัดให้ตรงถนนพระราม 4 แยกถนนวิทยุ หน้าสวนลุมพินี วันที่ 20 ธันวาคม 2557 เวลา 15:35 น.
แล้วนัดคืน 8 โมงเช้าวันถัดไป เพราะเพื่อนหนูอีกคนจะรีบใช้กล้องหนูต่อ ก็ตกลงกันแล้วว่าพี่เขาจะเอาไปให้ถึงมือเพื่อนเลย แต่ปรากฏว่าเบอร์
ที่ติดต่อกันโทรไม่ติดตั้งแต่เที่ยงคืน ลากยาวมาจนถึงเวลานัดก็ยังโทรไม่ติด หนูจึงร้อนใจโทรไปตามเพื่อนว่าต้องทำยังไง เพื่อนก็ให้เบอร์มันมา
อีกสองเบอร์ แล้วมีโทรติดแค่เบอร์เดียว หนูกับเพื่อนๆก็ช่วยกันระดมโทร จนมันเลยเวลานัดคืนของมา 1 ชม.แล้ว หนูก็ส่งข้อความไปถามมันดีๆ
ว่า "พี่ซุนคะ นี่ตูนเองนะ โทรไปไม่รับเลย ตอนนี้มันเลยเวลาที่นัดกับเพื่อนไว้แล้วนะคะ ถ้าเห็นแล้วช่วยติดต่อกลับด้วยค่ะ"

หลังจากนั้นมันก็ปิดเครื่องแล้วโทรไม่ติดอีกเลย หนูเริ่มตามหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตแล้วก็เจอเฟส เจอไลน์มัน แถมอาจารย์ที่สอนหนูก็ดันเคย

โดนมันเช่าแล้วชิ่งหนีเหมือนกันอีก แต่อาจารย์หนูไม่เอาเรื่อง เพราะเห็นว่ามันเป็นรุ่นน้องที่มหาลัย จนผ่านมา 5 ปีแล้วกล้องก็ยังไม่ได้คืน ตอนนั้น
หนูช็อกมาก ไม่คิดว่าเขาจะหลอกกันแบบนี้ แล้วอาจารย์ก็ให้ชื่อมา พอ search ชื่อในเน็ตเท่านั้นแหละค่ะ โดนกันถ้วนหน้าเลย 20 กว่าคดีได้ เจอ
เคสเหมือนกันหมดเลยค่ะ ทำเป็นคุย ตีสนิท จนไว้ใจและก็หลงกลมัน ส่วนใหญ่จะโดนพวก กล้อง เครื่องเสียง เครื่องดนตรี เพราะไปสืบมาแล้ว
มันเรียนด้านสื่อสารมวลชน แล้วก็โดนไล่ออก อาจารย์บอกว่ามันน่าจะติดพะนันบอลค่ะ ซึ่งวันที่เช่าก็มีแข่ง ไทย-มาเล แล้วตอนนี้มันคงเอากล้อง
พวกหนูไปจำนำแล้วแน่ๆเลย ไม่รู้จะทำยังไงกับมันแล้วค่ะ เพราะล่าสุดหนูลองติดต่อไปถามพี่ เล้ง จากเพจนี้ค่ะ

http://www.thaidfilm.com/simple/?t13950.html

พี่เขาเคยโดนไปเหมือนกัน แล้วเขาก็ตกใจว่ามันออกมาจากคุกได้แล้วหรอ เพราะพี่เขาเคยจับมันเข้าคุกไป เมื่อ 2 ปีที่แล้ว(2012) พี่เขาคิดว่า

จะโดนขังคุกสัก 2 ปี แต่ล่าสุดตอนนี้มันออกมาแล้วค่ะ มันออกมาทำชั่วเหมือนเดิมอีกแล้ว ไม่เข็ดรึไง เอากล้องครบเซตหนูไปแล้ว 2 ตัว โทรตาม
ยังไงก็ไม่ติด เพื่อนหนูไปแจ้งความที่ สน.บางเขนมาเมื่อเช้า แล้วหนูก็ไปแจ้งที่ สน.สวนลุมมาเมื่อตอนบ่าย แต่ก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้าค่ะ คิดว่ายังไง
ตำรวจก็คงไม่สนใจ เพราะมีคดีอื่นอีกเยอะแยะ เลยอยากบอกไว้ว่าถ้าใครพบเห็นมัน หรือเจอเบาะแส รบกวนช่วยติดต่อหนูด้วยนะคะ ตอนนี้
เพื่อนๆหนูกำลังช่วยๆกันระดมติดต่อตามหาตามโรงรับจำนำแถวๆบางเขนอยู่ และอยากเตือนให้ทุกคนระวังบุคคลลักษณะแบบนี้ไว้ด้วยนะคะ
คนเราไว้ใจกันไม่ได้จริงๆค่ะ ถึงจะทำมาเนียนๆใจดี แจกเงินขนาดไหนก็ตาม ตอนนี้ถือว่าเป็นบทเรียนอันแสนหนักอึ้งของหนูมาก หนูไม่รู้แล้วว่า
ต้องทำงานเท่าไหร่ถึงจะใช้หนี้พ่อแม่หมด ไม่คิดว่าปีนี้จะต้องมาเจอเรื่องแย่ๆและคนแย่ๆแบบนี้ ตัง 1,000 ก็ยังไม่ได้

ยังไงก็ฝากกระทู้นี้ไว้ให้พี่ๆ น้องๆ    ThaiDfilm    ด้วยนะคะ
ช่วยกันๆ เป็นหูเป็นตาให้ด้วยนะคะ ขออย่าให้มีใครโดนแบบนี้อีกเลย เสียความรู้สึก เสียเวลาจริงๆ

นี่คือโฉมหน้าเฟสบุ๊ค และไลน์มันค่ะ

เบอร์ที่มันใช้ในการติดต่อค่ะ ระวัง 3 เบอร์นี้ไว้ให้ดีๆค่ะ
099-8533393 True
096-2236668 True
099-1487890 Dtac

อันนี้เป็นแยกที่หนูนัดให้กล้อง 5D มันค่ะ มันนั่งแท็กซี่ เหลือง-เขียวมาจอดริมฟุตบาท มาพร้อมกับแฟนนัดรับกล้องแล้วก็ไปเลย ก่อนหน้านั้น

มันถามสภาพกล้องหนูด้วยว่าเป็นยังไง มีของครบมั้ย เยินมั้ย กลัวพี่ๆที่ทีมงานเฟล (มันอ้างว่างี้-กลัวขายไม่ได้ล่ะสิ) ตอนนั้นหนูก็ใสซื่อมาก
กลัวมันเฟล เลยนั่งเช็ดกล้องเช็ดเลนส์ให้มันดิบดีตรงนั้นเลย รู้สึกเจ็บใจตัวเองมากที่โง่ได้ขนาดนั้น แต่ยังไงก็สู้เต็มที่
ถ้ามีใครมีเบาะแสหรือโดนเหมือนๆกัน ช่วยกันแจ้งกลับมาด้วยนะคะ
เผื่อจะได้ร่วมมือกันกระชากหัวมันกลับมาเข้าคุก
ไม่อยากให้มีคนแย่ๆแบบนี้มาอยู่ในสังคมจริงๆค่ะ

การ์ตูน
086-3697323

แบมบู
081-8559388
khjornwp@live.com

ปล. ตำรวจบอกว่า คดีความแบบนี้มีอายุความ 10 ปี ถ้าในช่วง 10 ปีมานี้มีใครโดนเหมือนหนู ก็มาช่วยกันได้ค่ะ
ปล. ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เคยโดนแล้วให้คำปรึกษาหนูนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

รวบรวมคดีต่างๆที่มันเคยทำไว้
http://www.guitarsiam.com/webboard/index.php?topic=550.new
http://www.siambass.com/showthread.php?37306-%E0%B8%84%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%82%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B8%A2-%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2-%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%95-%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%93%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%99%E0%B9%8C-%E0%B8%82%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%AA-Aliciea-Fretless-6
http://www.siambass.com/archive/index.php/t-69139.html
http://www.jupjorn.com/v3/mostwanted1/WarrantA2.asp?A0=1101401562806
http://www.thaishortfilm.com/board/viewtopic.php?t=4221
http://www.superfour-club.com/index.php?topic=27509.15
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=205405

บทความที่เกี่ยวข้อง

dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เห็นใจครับ เรื่องแบบนี้เป็นใครก็เจ็บใจไปนาน ถ้าเป็นไปได้ส่งภาพและข้อมูลออกทีวีไปเลยครับ เตือนให้ผู้คนได้รับรู้กันไว้เยอะๆ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
เสียใจด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
ปัจจุบันนี้เราแทบจะเชื่อใจใครไม่ได้แล้วครับ
ต้องเป็นเพื่อนกันมาก่อนจึงจะพอให้ความไว้เนื้อเชื่อใจได้

จะให้เช่ากล้อง ให้ยืม ซื้อขาย ต้องระวัง
เพราะกล้องเป็นอุปกรณ์ที่มีมูลค่าสูง สามารถแปรสภาพเป็นเงินสดได้เสมอๆ

จริงๆในบอร์ดแห่งนี้ก็มีคนที่มีพฤติกรรมเช่นนี้อยู่...แต่ยังไม่เท่าเหตุการณ์นี้
กรณีผมเจอคือ พวกขอแรงให้ช่วยนู้นนี่ ให้เป็นส่วนหนึ่งในโปรเจคงานบุญแบบผู้ให้ที่ยิ่งใหญ่
ก็ต้องระวังครับ...  

"ระวังถูกหลอกเป็นตัวละคร ที่เขาจะเอาไปเป็นเบี้ยล่างเพื่อผลประโยชน์เขา"
ตอนนั้นมีหลายท่านในบอร์ดนี้ก็เจอเหมือนผม ทั้งรุ่นเล็ก รุ่นใหญ่

ถามว่าเสียความรู้สึกไหม...?    ก็นิดนึงครับ
แต่ก็ตอบกับตัวเองได้ว่า เรามาทำอะไร  ....เรามาทำบุญ

ทั้งที่ในความเป็นจริงแล้ว  เรากำลังจะกลายเป็น1ในแก้งค์ต้มตุ๋นของมันหรือเปล่า?
เราก็ไม่รู้...
ตอนนั้นผมพยายามสงบจิต สงบใจ ไม่อยากให้การจัดงานมันเสีย
........พอคิดอย่างนี้แล้วใจสบายครับ

ครั้งนั้นผมถือว่ายังโชคดีครับ โชคดีที่ได้เจอรุ่นพี่รุ่นน้อง จนกลายมาเป็นเพื่อนกันในชีวิตจริง
ยาวมาจนถึงการทำงานร่วมกัน
"พี่มีงานให้น้อง  น้องมีงานให้รุ่นน้องอีกที ...ส่งต่อกันไป"

อีกกรณีหนึ่งที่อยากจะเล่าและเตือน คือ น้องๆที่จบใหม่แล้วอยากฝึกงาน
หรืออยากเริ่มต้นกับงานทางนี้แล้วไปขอทำกับบริษัทที่ประกาศหา

ไม่ว่าจะบริษัทเล็กหรือใหญ่ เช็คให้ดีครับ
เพราะหลังม่านของเขามักมีเสียงครหาตลอด
ขอให้น้องๆ ดูรายละเอียดของบริษัท/สวัสดิการ/เงินเดือน/เงินช่วยให้ดี
อย่าให้เขาหลอกไปเป็นแรงงานไร้ฝีมือ ที่ไม่มีค่าตัว หรือทำกันฟรีนะครับ
เพราะบ้างคนที่มาเล่าให้ผมฟัง ก็เจอกรณีที่ว่านี้เช่นกัน
คือ ไปทำจริงๆ ไอ้สิ่งที่ว่ามา คือมีให้ 10% หรือ ไม่มีเลย

"ที่เล่ามายึดยาว ก็อยากให้ระวังกันนะครับ มิได้กล่าวหาบริษัทใดบริษัทหนึ่งครับ"
เพราะตามปกติแล้ว ผมก็คงไม่ได้เป็นผู้ตั้งกระทู้ เปิดโปงเองหรอกครับ
เพราะอ่านอย่างเดียว 555

สุดท้ายขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แต่ก็ขอให้ได้ของคืนไวๆนะครับ

โชคดีครับ
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-12-22
ขอให้จับมันตัวได้เร็วๆครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-12-23
เสียใจด้วยครับ ขอให้ติดตามได้โดยเร็ว
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
704
ความดี
607
เครดิต
462
จิตพิสัย
463
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-12-24
ปรกติเวลาผมให้เช่าของ
1. จะให้เซ็นสัญญาไว้
2. ค่ามัดจำ
3. ขอบัตรประชาชนตัวจริงไว้ครับ ใบขับขี่ หรือสิ่งอื่นๆไม่รับ

*ในกรณีถ้าไม่ยอมทำตามข้อใดข้อหนึ่ง เชิญกลับบ้านเลยครับ ไม่ให้เช่า
เพื่อป้องกันการสูญหายของอุปกรณ์ที่เรารัก
ขอให้เจอของไวๆนะครับ
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2014-12-24
   ถ่ายคลิปวีดีโอให้ชัดเจนตั้งแต่ชิ้นอุปกรณ์รายละเอียดต่างๆ และบุคคลผู้เช่าขณะตกลงทำการเช่าให้ได้ภาพเสียงชัดเจน อาจเป็นหนทางหนึ่งที่พอจะช่วยได้ อย่างน้อยก็มีคลิปไว้กระกาศข่าวทีวีและโซเชี่ยลหากเกิดปัญหา
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้