สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2033เข้าชม
  • 0ตอบกลับ

วิธีปะยาง Big Bike : ลองทำ post ด้วย davinci resolve ทั้งหมด

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ทดลองใช้ส่วนของการตัดต่อ
การใส่ title
การใส่ graphic
ตัดต่อเสียง
Grading สี

ภาพนี้เป็นแบบ flat จากกล้อง BMPCC

ภาพนี้เป็นผลงาน final ครับ

สรุปว่า ต้องปรับตัวหน่อยในการใช้งานโปรแกรม davinci resolve ในการ editing
มีทั้งง่ายกว่าเดิม และยากกว่าเดิม

ง่ายกว่าเดิม ตรงที่การดึงปรับความยาว clip เลื่อนจุด in-out บน timeline และก็ลบ gap ง่าย
ยากกว่าเดิม ตรงที่การตัดที่มักลบส่วนที่เกี่ยวข้องแบบ auto
ต้องเตรียมไฟล์ที่จะนำมาใช้งาน เชิ่น mp3 ดึงเข้าไม่ได้นะครับ ผมใช้การแปลงไฟล์เป็น AIFF

ถัดจากขั้นตอน edit ก็ง่ายล่ะครับ
เพราะงานจัดการสีเป็นเรื่องถนัดของ davinci resolve อยู่แล้ว
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 3 คะแนน ความดี +3 ซ่อน
jack39 ความดี +1 2014-12-28 -
impeus ความดี +1 2014-12-24 -
oaksmile ความดี +1 2014-12-24 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้