สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3331เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถามเรื่องกล้อง Nikon D5500 ครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1780
ความดี
876
เครดิต
781
จิตพิสัย
916
จังหวัด
ปทุมธานี
สวัสดีครับพอดีว่าจะซื้อกล้อง DSLR ใหม่ในงบที่มีพอจะซื้อ Canon 700D กับ Nikon D5500 ได้อยู่แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เกี่ยวกับตัว D5500 เลยจะมาขอคำปรึกษาหน่อยครับ

พอดีสนใจตัวนี้ตรงที่ว่ามันสามารถถ่าย VDO ที่ 1080p ได้ที่เฟรมเรท 50/60 เมื่อวันก่อนไปลองที่ร้านมาแต่เจอปัญหาตรงที่ว่า

1. จอมันไม่แสดงผล Realtime เวลาถ่าย VDO ประมาณว่า เวลาปรับ f ปรับ shutter speed แสงสว่างหรือมืดภาพในจอจะเป็นภาพสว่างปกติตลอดไม่ได้สว่างจ้าหรือมืดแบบฝั่ง Canon มีเพียงแค่ meter วัดแสงอย่างเดียวที่มันเลื่อน + - ซึ่งไม่เป็นผลดีแน่นอนสำหรับผมในการถ่าย VDO ไม่ทราบว่ามันสามารถปรับจอให้แสดงผลตอนวัดแสงว่างหรือมืดแบบฝั่ง canon ได้ไหมหรอครับ

2. เวลาถ่ายที่ 1080p ภาพในจอจะไม่ไหลลื่นเหมือน Canon ที่ถ่าย 50 60 แล้วภาพจะไหลลื่นมาก แต่ของ D5500 ภาพในจอจะแสดงแค่เหมือนจำกัดไว้ที่ 25 30 แทน

3. ใครที่มีรุ่นนี้พอจะสะดวกถ่าย VDO เป็นคลิป 1080p 50 60fps ถ่ายวัตถุเคลื่อนไหวสั้น ๆ สัก 5 วิแล้วส่งเป็น RAW VDO มาให้ดูหน่อยได้ไหมหรอครับเพื่อประกอบการตัดสินใจเพราะตอนนี้ยังคงไว้ใจทาง 700D มากกว่าอยู่เพราะยังไม่เห็นภาพจริงจากรุ่น D5500

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มีแต่ถ่ายจาก d7000  แต่สว่นใหญ่ผมถ่ายโดยใช้โหมด A ออโต้รูรับแสง มึดไปสว่างไป ค่อยนำมาปรับตอนตัดต่อครับ  
https://www.youtube.com/watch?v=8G02TccfaMo  
http://youtu.be/3Nqd8RHykVI
แต่โดยส่วนตัว ผมชอบนิคอน เพราะภาพคมชัด สีสันสดใส ไม่เสียเวลาในการปรับเกรดสีมาก  และออโต้ตลอดระยะทาง ใช้งานคล่องตัวดี หากอยากปรับเบลอ ก็หมุนเอาเป็นครั้งครา เอาเวลาหมุนที่เหลือมาสร้้างสรรมุมมองน่าจะดีกว่า (คงไม่มีงานชิ้นไหนที่ปรับเบลอตลอดทั้งเรื่องหรอกนะ)  ลองดูครับ ที่จริง d5500  ผมก็ว่าสนใจตรงมีจอพักนะ สะดวกในกับถ่ายได้หลากหลายมุมมอง
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1780
ความดี
876
เครดิต
781
จิตพิสัย
916
จังหวัด
ปทุมธานี
ส่วนตัวชอบทาง Nikon มากกว่าเพราะเรื่องสีเวลามาปรับเกรดสีมันจะดูเข้าทางส่วนตัวผมมากกว่า Canon ค่อนข้างเยอะ แต่ปกติผมจะใช้โหมด M ถ่ายน่ะครับ เรื่องภาพที่ได้ต้นฉบับจากตอนถ่ายเลยซีเรียสนิด ๆ เพราะว่ากลัวว่า 5500 ในจอแสดงมาแบบนึงพอไฟล์มาลงคอมมันดันเป็นอีกแบบแทน

ว่าแต่พอจะสะดวกมีคลิปไฟล์ ต้นฉบัจากตัว D7000 สัก shot มาให้ลองโหลดเปิดดูหน่อยได้ไหมหรอครับจะลองดูว่าหากปรับเกรดสีทางฝั่ง Nikon มันจะต่างจาก Canon มากแค่ไหนในเรื่อง VDO
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้