สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2280เข้าชม
  • 0ตอบกลับ

สอบถามเรื่องสีวิดีโอของ Fuji x-t1 สักหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1033
ความดี
969
เครดิต
845
จิตพิสัย
430
จังหวัด
นคราชสีมา
ขอคำแนะนำครับ

สอบถามเรื่องสีวิดีโอของ Fuji x-t1 สักหน่อยครับ

1>เวลาผมถ่ายวิดีโอ ผมรู้สึกว่าสีมันออกเหลืองๆครับ ซึ่งต่างจากสีที่เห็นจากใน live view ก่อนกดเรคคอร์ด นอกจากนั้น แสงก็จะดรอปลงไปประมาณ 1 -1/2 stop หลังจากกดเรคคอร์ดด้วยครับ ทำให้ต้องคอยกดลดสปีดชัตเตอร์ลงหลังเรคคอร์ดเพื่อเพิ่มแสงให้เท่ากับตอนแรกที่ให้ใน live view

2>ทำไมค่า iso ตอนเรคคอร์ดวิดีโอในกล้อง x-t1 ของผมมักจะเริ่มที่ iso 400 ตลอดเลยครับ แม้ว่าผมจะเซตค่า iso ที่ 200 ก่อนเรคคอร์ดก็ตาม กล้องจะเปลี่ยนเป็น iso 400 ทันทีหลังกดเรคคอร์ดครับ ตรงนี้เป็นปัญหามากเวลาถ่ายวิดีโอกลางแจ้งครับ เพราะผมต้องเพิ่ม F ให้มากขึ้นกว่าเดิม ทำให้การถ่ายวิดีโอเพื่อให้ dof ออกมาไม่ได้ตามใจต้องการครับ รบกวนทุกท่านที่พอทราบคำตอบคำหรือแนวทางแก้ไขแจ้งผมทีครับ

ปล.ผมใช้ค่าเริ่มต้น (Provia standard) ก่อนบันทึกวิดีโอตลอดครับ

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้