สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1836เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

เวลาอัดเสียงแยก เคยอัดลงคอมโดยใช้โปรแกรมอัดเสียงไหมครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1424
เครดิต
1287
จิตพิสัย
1723
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยากทราบว่าคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ

สู้ใช้ Zoom รุ่น H1 ,Zoom รุ่น H4 ได้ไหมครับ

ทำหนังสั้นนะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คุณภาพเสียงมาจากหลายป้จจัยมากๆครับ ไม่ใช่แค่ปลางทางคือตัว record อย่างเดียว
อย่างเช่นถ้าใช้คอมพิวเตอร์​ต้องดูว่า ใช้ไมค์อะไร, ใช้สายอะไร, ใช้การ์ดเสียงอะไร, ใช้โปรแกรมอะไร, ตั้งค่าโปรแกรมอย่างไร

แต่ถ้าเป็นซูม มันค่อนข้างรวมทุกอย่างมาแล้ว จึงบอกได้ว่ามันดีไม่ดียังไง

ถ้าเป็นคอม ก็ต้องถามครับว่าใช้อะไรเหล่านั้น ยี่ห้อ สเปค เป็นอย่างไรบ้างน่ะครับ
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เคยใช้ Vegas,  Nero,  SoundForg,  Audition,   ส่วนใหญ่งานแสดงเวที  งานประชุม   ที่ใช้บ่อยก็  SoundForg  
    ต่อเสียงจาก Line ของ Mexer ถ้าเสียงต้นทางดี  สายดีไม่หลุดไม่หลวม  ตั้งค่าอัดดี  ก็โอเค   ตอนหลังมาใช้เครื่องบันทึกต่อจาก Mexer สะดวกกว่า  กระทัดรัด เอนกประสงค์ ไม่ต้องพะวงเครื่องคอมเอ๊กซิเด้นท์
  เรื่องคุณภาพการอัดด้วยคอม  ตามที่ท่าน iamway  บอกครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2087
ความดี
1397
เครดิต
1286
จิตพิสัย
1838
จังหวัด
ระยอง
เมื่อก่อนผมก็ใช้อัดเสียงลงคอม คุณภาพเสียงถือว่าใช้ได้เลยทีเดียว ถ้าเราปรับนู่นนี่นั่นได้ถูกต้องตามที่คุณ iamway ว่าไว้
แต่มันออกจะเถอาะถะไปหน่อย ใหนจะที่วางคอม ปลักไฟอีก แต่ตอนนี้ผมเลิกใช้แหล่ะ หันมาใช้ tascam dr05 ตัวเดียวจบ
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-10
   ข้อดีของ  tascam dr05   ใช้ง่าย ราคาย่อมเยา  และสามารถใช้แหล่งจ่ายไฟภายนอกผ่าน USB ได้เลย ผมใช้อะแดปเตอร์ของโทรศัพท์ที่คล้ายของ iphone แต่ซื้อของทั่วไป ตัว 50.- บาท เสียบเข้า USB ได้สบายไร้คลื่นรบกวน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้