สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3618เข้าชม
  • 17ตอบกลับ

เจตนารมย์ของบอร์ดแห่งนี้

dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
ตามหัวข้อครับ ผมเข้าใจว่า เพื่อคนที่รักงานวีดีโอทั้งอาชีพ, สมัครเล่น และผู้มาใหม่ที่อยากหาความรู้เรื่องงานวีดีโอ
  แต่ตอนนี้โพสต์ในบอร์ดไม่ตรงกับเจตนารมย์ของบอร์ด  สมาชิกหลายท่านเห็นอย่างไรครับ?

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1510
ความดี
1711
เครดิต
1670
จิตพิสัย
2288
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เห็นด้วยอย่างยิ่ง       เว็บมาสเตอร์  ลบทิ้ง  post ที่ไม่เกี่ยวข้อง  บ้างก็ดีนะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
ขอให้เสียงสะท้อนถึงหู admin บ้างเถิด เจ้าประคุ๊ณ อย่าให้เปลี่ยนเป็นเวป X เลย
dmk
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
ไม่ต้องไปโพสต์โต้ตอบในกระทู้นั้นๆ
เงิน
5030
ความดี
3016
เครดิต
3234
จิตพิสัย
2892
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-14
เข้าใจว่าเมื่อนานมาแล้วบอร์ดแห่งนี้ เริ่มต้นด้วยการแลกเปลี่ยน ของผู้รู้ที่ ชอบแบ่งปันให้กัน และเป็นเวปแรกๆ ที่ยุคเปลี่ยนผ่านของ VDO สู่ cinematography หลายๆท่านเก่งมากหาก  แต่ก้แบ่งปันความรู้ ในแนวทางของตัวเอง และ มี กลุ่ม admin ที่เสียสละเวลา ช่วยประคับประคองบอร์ด แต่ไม่ทราบว่าปัจจุบันนี้ ยังมีใครรับหน้าที่นั้นอยู่หรือเปล่า ก็ได้แต่รอคอยว่าวันเก่าๆ จะกลับมาเหมือนเดิมครับ
คิดถึง

rotcerid , boonyarit, ggcinema,luang,nunaz,thejacks,job4922,changbox,motion-a,kabko,jobfilm,victormc49,au8ust,gazang,littletime,tanum,kailek,ordinary_p,video_p,i-popba,foolmoon,nezzis,ake,p0p-it ....ฯลฯ
กลับบ้านบ้างเน้อครับ คิดถุง
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-14
จูนแนวคิดตรงกันไหม เรื่องที่เกี่ยวกับการโพส +18  และคำที่ว่าไม่ต้องไปโพสโต้ตอบในกระทู้นั้น ๆ ขอทราบเหตุผล ด้วยครับ จะได้กระจ่างขึ้น
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-14
ผมคิดว่าบางที แอดมินก็มีจำนวนไม่พอที่จะดูแลได้ทุกวัน
ช่วงนี้น่าจะยังไม่มีเวลาว่างที่จะเข้ามาในเวป
เพราะแอดมินแต่ละท่านก็มีงาน มีหน้าที่ ที่ต้องรับภาระดูแลหน้าที่ข้างนอกของแต่ละท่านเอง
ยังไงก็อยากให้สมาชิกหลายๆท่านใจเย็นๆ เพราะผมเชื่อว่าถ้าแอดมินเห็นไม่มีทางปล่อยไว้หรอกครับ
นอกจากจะไม่มีเวลาเข้ามาดูแลบอร์ดเท่านั้นเอง
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-14
ที่สุดของที่สุดแล้ว มันก็ขึ้นกับเจ้าของบ้านนั่นแหละครับ ไม่ใช่ใครอื่นใดทั้งสิ้น
ว่าจะคอยดูและเอาใจใส่พื้นที่ในบ้านของตัวเองแค่ใหน อย่างไร ก็เท่านั้นแหละ

(จริงๆมีเรื่องที่อยากจะพิมพ์อีกยาววววววว แต่ขอแค่นี้ก่อนละกันครับ)

dmk
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-14
ถ้าตอบในกระทู้ที่โพสต์นอกประเด็น โพสต์นั้นก็ดันขึ้นเรื่อยไป เข้าทางคนโพสต์พอดี  จะแสดงความเห็นต่างก็ว่ากันในกระทู้ใหม่ครับ
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-14
Admin อาจจะยังไม่ว่างเข้าบอร์ดก็ได้นะครับ
มองโลกจากความเป็นจริง  ผมไม่รู้ว่า admin ได้ผลประโยชน์จากบอร์ดนี้คุ้มค่าเสียเวลาหรือไม่

ถ้าไม่คุ้มค่า
พวกเค้าทำด้วยใจรัก และแน่นอนเค้าก็ต้องทำมาหากิน การดูแลบอร์ดอาจจะไม่สมบูรณ์บ้าง แต่อย่างน้อยก็ยังมีบอร์ดความรู้ในเรื่องที่เราสนใจอยู่นะครับ ใจเย็นๆเราควรให้กำลังใจพวกเค้าด้วยซ้ำที่เสียสละเวลาสร้างสิ่งดีๆให้กับเรา

ถ้าคุ้มค่า
บอร์ดนี้ก็คงจะร้างไปเรื่อยๆ เหล่า Admin ก็คือผู้ที่เสียผลประโยชน์เอง  ส่วนเหล่าสมาชิกก็ได้แต่เสียดายบอร์ดดีๆเกี่ยวกับ Digital VDO แห่งนี้นะครับ

เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-14
สมัยที่เคยเลี้ยงปลาหมอสี มีเวปหนึ่ง ใช้วิธีแต่งตั้งสมาชิกเข้ามาช่วยทำงาน admin ร่วมกันดูแลบอร์ด ปราบเกรียน ซึ่งก็ได้รับความร่วมมือด้วยดี แม้จะไม่มีผลตอบแทนใด ๆ แต่เราช่วยกันทำด้วยใจรัก และคิดว่าเวปนั้นคือบ้านที่สองของเรา  ถ้าเวปนี้ จะลองนำวิธีนี้มาใช้ น่าจะมีคนยินดีช่วย และจะเป็นการแบ่งเบาภาระของ admin                 ไปได้เยอะครับ
dmk
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-14
มีเวปหนึ่ง ใช้วิธีแต่งตั้งสมาชิกเข้ามาช่วยทำงาน admin ร่วมกันดูแลบอร์ด ปราบเกรียน ซึ่งก็ได้รับความร่วมมือด้วยดี แม้จะไม่มีผลตอบแทนใด ๆ แต่เราช่วยกันทำด้วยใจรัก และคิดว่าเวปนั้นคือบ้านที่สองของเรา  ถ้าเวปนี้ จะลองนำวิธีนี้มาใช้ น่าจะมีคนยินดีช่วย และจะเป็นการแบ่งเบาภาระของ admin                 ไปได้เยอะครับ
--------------------------------------------------------------------
เมื่อก่อนเว็บ "ไทยวีกัส" ก็ทำดังที่ท่านว่า เป็นวิธีการที่ดีครับ ร่วมด้วยช่วยกัน

สำหรับเว็บนี้ ผมก็ได้ความรู้หลายอย่างจากผู้รู้หลายท่าน และการที่ Admin ดูแลไม่ทั่วถึงทันท่วงทีบ้างก็ไม่ได้ตำหนิท่านนะครับ แต่ตำหนิคนโพสต์นอกเจตนารมย์ของบอร์ดเท่านั้นครับ  เป็นกำลังใจให้ Admin และผู้มีน้ำใจเสียสละเวลาเข้ามาแบ่งปันสิ่งดีๆทุกท่านครับ
เงิน
5030
ความดี
3016
เครดิต
3234
จิตพิสัย
2892
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-15
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์7 ต้นฉบับโพสต์โดยmr.nantawatเมื่อ2015-03-14 17:37เผยแพร่ :
ที่สุดของที่สุดแล้ว มันก็ขึ้นกับเจ้าของบ้านนั่นแหละครับ ไม่ใช่ใครอื่นใดทั้งสิ้น
ว่าจะคอยดูและเอาใจใส่พื้นที่ในบ้านของตัวเองแค่ใหน อย่างไร ก็เท่านั้นแหละ

(จริงๆมีเรื่องที่อยากจะพิมพ์อีกยาววววววว แต่ขอแค่นี้ก่อนละกันครับ)
.......

จำได้ว่าเคยมี เรื่องราวระหว่าง admin ด้วยกันหรือเปล่า นึกว่าเคลียกันเรียบร้อยแล้วซะอีก ถึงว่า ทำไม่บอร์ด ค่อยๆ ดำดิ่งลงเรื่อยๆ
คุณ mr.nantawat น่าจะรู้รัยเยอะแหงม
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-15
อดรนทนคันปากมาสองสามวัน วันนี้มีโอกาสละ ขอพูดหน่อยละกันครับ

อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์10 ต้นฉบับโพสต์โดยboolเมื่อ2015-03-14 22:20เผยแพร่ :
...สมัยที่เคยเลี้ยงปลาหมอสี มีเวปหนึ่ง ใช้วิธีแต่งตั้งสมาชิกเข้ามาช่วยทำงาน admin ร่วมกันดูแลบอร์ด ปราบเกรียน ซึ่งก็ได้รับความร่วมมือด้วยดี แม้จะไม่มีผลตอบแทนใด ๆ ...

เห็นด้วยอย่างยิ่ง กับแนวคิดนี้ คือ ให้สมาชิกมีส่วนร่วม จะได้เกิดความรู้สึกเป็นเจ้าของร่วมกันด้วย

ผมก็เป็นสมาชิกเว็บบอร์ดแห่งหนึ่ง จากสมาชิกธรรมดาสามัญ อยู่กันนานวันไป เห็นว่าผมพอจะจัดการประสานงาน/เป็นกรรมการห้ามมวยในเว็บได้ เมื่อได้รับความไว้วางใจ เค้าก็เลยให้ผมรับหน้าที่ดูแลเว็บบอร์ดด้วยเมื่อหลายปีก่อน แม้ตอนนี้จะหมดวาระไปสองสามปีแล้ว แต่เค้าก็ยังไว้ใจ ให้ผมคอยดูแลความเรียบร้อยอยู่ ผมก็เลยเปิดเข้าไปดูทุกๆวันเหมือนเดิม

ช่วงนี้ ที่บอร์ดนั้น ก็เจอสภาวะหงอยเหงาเหมือนกันครับ
แม้คนเข้าเว็บน้อยลงก็จริง แต่การดูแลความสงบเรียบร้อยในบอร์ดก็หยุดไม่ได้ บางทีผมก็ต้องลงไปช่วยแก้ปัญหา (โดยเฉพาะหน้าซื้อ-ขาย) อยู่เป็นบางครั้งบางคราวไป

เอาจริงๆ ผมก็พบว่าไม่ได้ใช้เวลาอะไรมากมายนะ แค่แวบมาดูหน้าเว็บบอร์ดวันละซักครั้งสองครั้ง ครั้งละ 10-20 นาทีก็เหลือแหล่แล้ว งานหลักของผมต้องอยู่หน้าคอมพ์ตลอดอยู่แล้ว ก็ยิ่งง่าย จะมีก็เฉพาะเมื่อเกิดปัญหาหรือความขัดแย้งใดๆนั่นแหละ ถึงจะต้องเข้าไปช่วยไกล่เกลี่ยข้อพิพาทให้ ก็ต้องใช้เวลาหน่อย

กรณีนี้ ผมนึกถึงเว็บบอร์ดมือถือแห่งหนึ่ง (ล่มสลายไปนานมากกกกกกกกแล้ว) ช่วงที่มีคนดูแลอยู่ก็คึกคักแต่เรียบร้อยดี แต่ช่วงท้ายๆ แอดมินไม่มาเฝ้า ก็มีพวกบอทบุกถล่มแบบนี้แหละ
ผมร้องเรียนไปกี่ทีๆก็เงียบหาย ไม่มีการดำเนินการใดๆ
สมาชิกที่เป็นคนจริงๆก็เบื่อ เลิกเล่นไปทีละคนสองคน
สุดท้าย ก็มีแต่กระทู้บอทเต็มหน้าเว็บบอร์ด ก่อนจะปิดไปในที่สุด...

สถานการณ์มันคล้ายๆกันรึเปล่า? ลองพิจารณาดูละกันครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-15
ตอบกลับโพสต์ 12 โพสต์ของ (lopes)
เอิ่ม ผมคนนอกค๊าบ ปล่าวรู้เรื่องอะไรกะเค้านะ    
เพียงแต่เห็นว่าสถานการณ์มันไม่ต่างกับที่ผมเคยเห็นมาแล้วหลายๆครั้ง จนเดาตอนจบ(อันไม่โสภานัก)ได้แล้ว เลยอดแสดงความเป็นห่วงไม่ได้น่ะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้