สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2520เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

VDO Sony Alpha 7 mark II ถ่ายแบบ XAVC S codec (50Mbps) แตกต่างจากถ่ายปกติอย่างไรครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
208
ความดี
257
เครดิต
156
จิตพิสัย
366
จังหวัด
สงขลา

Supports XAVC S codec (50Mbps) and S Log2 flat picture profileVDO Sony Alpha 7 mark II ถ่ายแบบ XAVC S codec (50Mbps) แตกต่างจากถ่ายปกติอย่างไรครับ ผมใช้ D810 ถ้าผมใช้ Picture Contral : flat ถ่าย FHD : 1080 60p จะเหมือนกันมั้ยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ผมผ่านประสบการณ์ใช้งานมาครับ ต้องแยกตอบเป็นสองเรื่อง
1.XAVCS Codec ที่บิตเรท 50 Mbps ให้ภาพคมชัดสีอิ่มกว่าcodec เดิมของโซนี่มากจริงๆครับ เผลอๆ มากกว่ากล้องแคนนอนด้วย ดังนั้นลำพังแค่ codec ตัวนี้ กินขาดแล้วครับ

2.SLog2 แตกต่างจาก flat มากครับ เพราะ flat แค่ถ่ายให้คอนทราสต่ำ และสีซีดหน่อย เพื่อให้มาเกรดเป็นแบบอื่นๆได้บ้าง แต่ไม่เยอะครับ ส่วน Slog2 มีดีที่ เก็บ dynamic range มาได้สูงมากครับ ได้ทั้งส่วนมืดและส่วนสว่าง แต่ตอนเกรดจะปวดหัวมาก เพิ่ม process ให้กับการตัดแบบชนิดที่เรียกว่า สุดๆอ่ะครับ มีของแถมเป็น noise ด้วยครับ เพราะถ้าใช้ Slog2 จะโดนบังคับเริ่มต้น ISO ที่ 1600 up แต่ noise เหมือนจะมาเป็นคูณสอง ดังนั้นถ้าจะเล่นตัวนี้ แนะนำให้ใช้ A7S ครับ อย่าใช้บน A7II   เพราะ A7S มีการจัดการ noise ที่ดีกว่ามาก
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้