สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1998เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ช่วยด้วยครับ File รูป ใน SD การ์ดอ่านไม่ได้ครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
425
ความดี
619
เครดิต
462
จิตพิสัย
345
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีว่าเอาการ์ไปใส่ Card reader แล้วต่อคอม จู่ๆ ไฟล์รูปก็หายไปเกือบหมดแล้วกลายเป็นไฟล์อะไรไม่รู้เปิดไม่ได้ ขนาด 2-3 GB มาแทนอ่ะครับ ทำยังไงดี? ไฟล์สำคัญมากเลยต้องใช้ส่งงานอ่ะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
425
ความดี
619
เครดิต
462
จิตพิสัย
345
จังหวัด
ตอนนี้อ่านการ์ดไม่ได้เลยครับ Format ไปเรียบร้อยแล้ว มีวิธีกู้มั้ยครับ ลองใช้ Recuva แล้วยังกู้ไม่ได้เลย
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3307
ความดี
1181
เครดิต
660
จิตพิสัย
572
จังหวัด
ลองโปรแกรมอื่นลองกูดูยังครับ เช่น FILERECOVERY
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
637
ความดี
337
เครดิต
44
จิตพิสัย
114
จังหวัด
อาการเดียวกันคับเคยเจอ เสียบเครื่องปุ๊บก๊อปปี้เสร็จการ์ดมองไม่เห็น สุดท้ายเสียบใหม่หายหมด  
เคยลองหลายๆตัวก็ไม่เจอ    จบที่ตัวนี้คับ CardRecovery  ลองดูคับ  แต่ต้องหาตัวเต็มนะคับไม่งั้นสแกนเจอ กู้ไม่ได้ได้คับ
เงิน
425
ความดี
619
เครดิต
462
จิตพิสัย
345
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-09-02
ลองดูหลายตัวแล้วครับ ยัง scan ไม่เจออะไรเลย
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2365
ความดี
1445
เครดิต
1522
จิตพิสัย
1410
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2015-09-21
น่าจะติดไวรัสจากเครื่องสู่การ์ด
๑.จะรู้ได้อย่างไร ก่อนอื่นต้องไม่ฟอร์แมตการ์ด (เก็บไว้จนสุดท้ายแก้ไขไม่ได้สุดๆ ค่อยทำ)
๒.เช็คความจุของการ์ดก่อนว่ายังคงเก็บความจุของงานไว้หรือไม่ ถึงแม้จะมองไม่เห็นอะไรก็ตาม (วินโดร์ กด Properties, MAC กดเลือก info)หรืออาจใช้วิธ๊ให้โชว์ฟอร์เดอร์ที่ซ่อนไว้ หาวิธีเอานะครับ
๓.ถ้าพบว่าการ์ดยังมีไฟล์บรรจุอยูู่แต่มองไม่เห็น ให้หาโปรแกรมสแกนไวรัสมาจัดการ หาไปครับแล้วแต่ชื่อตัวไวรัสน่า
๔.ถ้าไม่พบใดๆให้ใช้โปรแกรมกู้ไฟล์จากการ์ด
๕.โชคดีครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้