สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1937เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ผู้กำกับหนังเรียนเก่งเกรดดีทุกคนไหมครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
900
ความดี
1099
เครดิต
957
จิตพิสัย
1655
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ทั้งผู้กำกับหนัง  และผู้กำกับละครนะครับ เรียนเก่งและเกรดดี สอบเข้ามหาวิทยาลัยดังๆได้ทุกคนไหมครับ

มีกำกับคนไหนที่เรียนไม่เก่ง เกรดไม่ดี สอบเข้ามหาวิทยาลัยไม่ได้ อาจจะเรียนม.เอกชน หรือราชภัฎ แต่ได้กำกับมีชื่อเสียงบ้างครับ

ผมเรียนไม่เก่ง เกรดไม่ดี แต่ชอบแต่งเรื่อง เขียนเรื่อง คิดมุมกล้องแปลก ชอบตัดต่อ พอจะเป็นผู้กำกับได้ไหมครับ
ตอนนี้เรียนมัธยมอยู่ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3793
ความดี
2253
เครดิต
2262
จิตพิสัย
4238
จังหวัด
จริงๆ เป็นการตีความที่ไม่เข้าเป้านะฮะ เรื่องการเรียน กับเรื่อง "เป้าหมาย" ที่สนใจ
เปรียบเทียบกับคติสำหรับคนทำงานที่ว่า "ลูกค้าคือพระเจ้า" มันไม่ควรใช้เป็นข้ออ้างให้ลูกค้าทุกคนเอามาอ้างว่า "ชั้นคือพระเจ้า"
แต่มันเป็นคำที่สอนให้คนที่ทำงานให้ลูกค้า ได้สำนึกอยู่เสมอ ว่า "ลูกค้าคือพระเจ้า"

เรื่องการเรียน กับการเป็นผู้กำกับฯ นี่ ก็เหมือนกัน ถ้าเกิดมีการชี้เป้าไปในทางที่ว่า ผู้กำกับไม่จำเป็นต้องเรียนเก่งเมื่อไหร่
มันจะกลายเป็น "หลักในใจ" ของคนที่เบื่อหน่ายการเรียนทันทีว่า การเรียนไม่เกี่ยวกับการทำงานพาณิชยศิลปซักหน่อย ซึ่งจะต้องปั่นป่วนกันแน่ๆ
การเรียนเป็นวินัยอย่างนึงฮะ มันเป็นการรับผิดชอบของช่วงวัยๆ หนึ่ง คนทำงานสายโปรดักชั่น, การถ่ายทำทุกคนนี่ ยึดเรื่องวินัยไว้เป็นหลักประกันการทำงานเลยฮะ
ผมว่าลองหาทางประนีประนอมการเรียน ให้มันเป็นไปในทาง ทำได้ครบ ทำได้ถูก ก็พอฮะ ไม่ถึงขั้นต้องเรียนเก่งหรอก

ขอยกคำพูดของนักเขียนท่านนึงมาว่า "การเรียนเป็นค่าDefault ที่ถูกตั้งมาจากโรงงานผลิต แต่ความรู้นอกห้องต่างหาก ที่จะเป็นตัวแบ่งแยก มือโปร กับ มือสมัครเล่น
(อ๊ะ อย่าตีความผิดนา ค่าDefault จำเป็นมากสำหรับการเริ่มต้นเมื่อเปิดเครืองนะ)
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
930
ความดี
760
เครดิต
682
จิตพิสัย
2765
จังหวัด
ชอบแต่งเรื่องดีแล้วครับ ฝึกไปเลย  ถ้าแต่งเรื่องแล้วถ่ายเป็นหนังสั้น ฝึกไปเรือยๆครับ ประสบการณ์จะทำให้เก่งครับ ตอนนี้เรียนมัธยม ยังมีโอกาสอีกเยอะมากครับ  สู้ๆครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้