สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2164เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

อยากสอบถามพี่ๆเรื่องอุปกรณ์ไปต่าสงประเทศครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
715
ความดี
349
เครดิต
242
จิตพิสัย
210
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เนื่องจากผมเองต้องเดินทางไปต่างประเทศ แล้วจำเป็นต้องเอาอุปกรณ์ไปถ่ายทำด้วย แต่อุปกรณ์ต้องทำการแจ้งเข้าออก (อันนี้ผมยังไม่เข้าใจครับ) จึงอยากรบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์หน่อยครับว่า ปกติเค้าต้องแจ้ง หรือทำกันอย่างไรบ้างครับ เวลาเดินทางไปต่างประเทศอ่ะครับ  ขอบคุณสำหรับคำตอบจากพี่ๆน่ะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

​การนำของใช้ส่วนตัวออกจากประเทศและประสงค์จะนำกลับเข้ามา
               ผู้โดยสารที่ต้องการนำของใช้ส่วนตัวติดตัวออกไประหว่างการเดินทาง เช่น นาฬิกา สร้อยคอ แหวน กล้องถ่ายวีดีโอ กล้องถ่ายรูป วิทยุเทป คอมพิวเตอร์สำหรับพกพา ฯลฯ และประสงค์จะนำกลับมาภายในประเทศโดยได้รับการยกเว้นอากร ผู้โดยสารจะต้องนำของดังกล่าว พร้อมบัตรที่นั่งบนเครื่องบิน (Boarding Pass) หนังสือเดินทาง และตั๋วโดยสาร มาแสดงแก่เจ้าหน้าที่ศุลกากร ณ ที่ทำการขาออก เพื่อบันทึกรายละเอียดและรับสำเนาเอกสารไว้สำหรับแสดงต่อเจ้าหน้าที่ศุลกากรประจำช่องตรวจสีแดงในวันเดินทางกลับเข้ามาประเทศไทย

ภายใต้เงื่อนไขดังนี้

เป็นของเก่าใช้แล้วและมีจำนวน / ปริมาณพอสมควรแก่ฐานะ
มีเครื่องหมาย เลขหมาย (Serial Number)ที่สามารถตรวจสอบได้ง่าย

หากผู้โดยสารมีของที่มิใช่ของใช้ส่วนตัว แต่มีลักษณะเป็นสินค้าในเชิงการค้า เช่น กล้วยไม้ หรือของใช้ชนิดอื่นๆ โปรดติดต่อเจ้าหน้าที่ศุลกากรล่วงหน้า เพื่อแนะนำไห้ปฏิบัติพิธีการศุลกากรขาออกก่อนการเดินทาง

http://www.suvarnabhumiairport.com/th/1002-customs-services

รายละเอียดเพิ่มเติม ติดต่อ Call-Center (66) 2132-1888 ดูครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้