สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3079เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

Project 8 - The Last Investigation งานส่งอาจารย์ในวิชาภาษาอังกฤษครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
13232
ความดี
11136
เครดิต
10746
จิตพิสัย
11084
จังหวัด
ปทุมธานี

หรือ

ทำส่งอาจารย์ในวิชาภาษาอังกฤษครับ ไม่กำหนดหัวข้อเรื่องในการทำ ซึ่งเรื่องนี้เพื่อนผมอีกคนขอลองกำกับดูบ้าง (โดยปกติแล้วผู้กำกับจะไม่ใช่คนนี้)
เรื่องนี้ใช้ 550D + 24-105 + 85 1.8 ถ่ายทั้งเรื่องครับ ส่วนบางฉากอาจมีโฟกัสหลุดๆ ไม่ทันบ้าง เนื่องจากเพื่อนผมเป็นคนถ่ายครับ มือใหม่กับการถ่าย VDO ด้วย DSLR ครั้งแรก^^ (แต่ฉากส่วนใหญ่ผมจะเป็นคนถ่ายมากกว่า)
ต้องขอบอกว่า เวลาทำน้อยมากครับ ถ่ายวันจันทร์กับวันพุธ แล้วส่งวันศุกร์เลย ทำกันแทบไม่ทัน ฉากก็ขาดๆหายๆไปบ้าง ไมค์ก็ไม่ได้ใช้เพราะรูเสียงไมค์ที่ตัวกล้องมันพัง เลยทำให้ต้องอัดเสียงแยก
และจากการอัดเสียงแยกรวมกับการที่เวลาเร่งรีบและขี้เกียจอีกเล็กน้อย เลยทำให้พวกผมอัดเสียงกันแบบค่อนข้างไร้ Feeling  ซะส่วนใหญ่ -.-

ยังไงก็ขอคำติชมด้วยครับ เรื่องนี้ถือเป็นหนังสั้นเรื่องที่ 3 ของกลุ่มผมครับ ส่วนอีก 2 เรื่องก่อนหน้าโดยส่วนตัวแล้วคิดว่าดีกว่านี้เยอะ เพราะไม่รีบและมีไมค์ แต่ว่ายังเอามาโพสไม่ได้ครับ เพราะเป็นงานส่งแข่ง ต้องรอเค้าประกาศผลก่อน^^

รับชมผลงานชิ้นอื่นๆของผมได้ที่
http://www.youtube.com/exorc1smz และ http://vimeo.com/exorc1smz
[ แก้ไขล่าสุดโดย exorc1smz เมื่อ 2010-12-19 16:36 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2937
ความดี
1774
เครดิต
1833
จิตพิสัย
1815
จังหวัด
นนทบุรี
แหล่มครับดนตรีมันพาไป เปิดมา ผมตกใจเลย
เงิน
2937
ความดี
1774
เครดิต
1833
จิตพิสัย
1815
จังหวัด
นนทบุรี
แหล่มครับดนตรีมันพาไป เปิดมา ผมตกใจเลย แต่จบงงๆ เฉลยกันดื้อๆ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14148
ความดี
14899
เครดิต
15486
จิตพิสัย
16610
จังหวัด
สกลนคร

สนุกดีครับ เสียดายเืรื่องอัีดเสียงนะครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1628
ความดี
1121
เครดิต
1048
จิตพิสัย
1060
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-13
กำกับดีครับ เสียดายเรื่องแอ็คติ้ง กับ การอัดเสียงครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20695
ความดี
16268
เครดิต
17564
จิตพิสัย
19614
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-13
นักเรียนทำได้ขนาดนี้ก็ถือว่าโอเคนะครับ

แต่ผมขอแนะนำเรื่องบทและภาษาอังกฤษที่ใช้หน่อยนึง

เรื่องบท แนะนำว่าให้ไปศึกษาเรื่องบทพูดจากหนังฝรั่งให้มากๆ นะครับ หาที่มี Subtitle มาด้วย ให้ไปดูว่าในสถานการณ์หนึ่งๆ เราควรจะพูดคำไหนหรือพูดสื่ออารมณ์ออกมาอย่างไร ภาษาเขียนกับภาษาพูดไม่เหมือนกันนะครับ เท่าที่สังเกตุในหนังของน้องๆ

จะเอาภาษาเขียนมาใส่ในบทหนัง มันทำให้หนังดูจืดมาก พูดง่ายๆ ว่าเอาภาษาที่เค้าเขียนในตำรามาพูด ลองนึกดูนะว่ามันจะจืดชืดแค่ไหน!  ลองนึกดูง่ายๆ ก็ได้ว่าเราใช้ภาษาสุภาพๆ กันไหมในชีวิตประจำวัน!!!???

การพูดหรือแสดงอารมณ์ในสถานการณ์ต่างๆ ก็เหมือนกัน น้องๆ ลองไปหาหนังไทยที่มีเสียงในฟิล์มเป็นไทยแล้วมี Subtitle เป็นอังกฤษมานะครับ นั่งดูหลายๆ รอบแล้วสังเกตุว่าภาษาอังกฤษเค้าใช้ "สำนวน" ยังงัย อันนี้สำคัญมาก ปัญหาที่คนไทยส่วนใหญ่พูดภาษาอังกฤษแล้วฟรั่งหรือชาวต่างชาติไม่เข้าใจก็เพราะพูดภาษาอังกฤษสำนวนไทย พูดไปแล้วเค้าไม่เค้าใจ หรือ ไม่ Get

เดี๋ยวผมจะลองวิเคราะห์ให้แบบย่อๆ โดยละเอียดดูนะครับ (เอ๊าะยังงัย ย่อๆ โดยละเอียด) เผื่อจะเป็นประโยชน์ในการเรียนภาษาอังกฤษไปด้วย

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

A murder news หนังสั้นเรื่องนี้เป็นเนื้อหาข่าวเหรอครับ? หรือว่าผมฟังผิดครับ น้องออกเสียงไม่ค่อยชัดผมอาจเข้าใจผิด แต่ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจจริงๆ ก็ควรจะเป็น "Crime news" นะ

bullshit! ระวังการใช้คำๆ นี้หน่อยนะครับ เพราะถ้าเป็นคำอุทาน หรือพูดเดี่ยวๆ คล้ายๆกับคนไทยอุทานว่า เหรี้ยเอ้ย หรือ แมร่ง ประมาณนี้นะ แต่ถ้าพูดประมาณ Totally Bullshit หรือ It's Bullshit ถึงจะหมายถึง"มันไร้สาร"  ระวังนิดนึงนะครับ

What have you done? ใช้ไม่ได้กับสถานการณ์นี้ เพราะมันแปลว่า "คุณได้ทำอะไรไปมั่งแล้ว?"

Why do you do? อันนี้ก็ไม่ได้นะ

Nice weather!

It's winter.

Do you finish homework of yesterday? ต้องเป็น "Did you finish a homework yet?" มันเป็นอดีตกาลต้องเปลี่ยน do เป็น did นะ ไม่ได้มีคำว่า Yesterday ก็ได้เพราะเป็น

ที่รู้กันอยู่แล้ว
I'm not sure but I think I already done it. ผมงงกับประโยคนี้เล็กน้อย ว่า ตกลงทำแล้วหรือไม่ได้ทำ เพราะเหมือนจะตอบว่า "ฉันทำมันแล้วหรือยังไม่ได้ทำนะ!!???"
What's wrong Ann? เพิ่มนิดนึงเป็น "What's wrong with you, Ann?"
Forgot it ถ้าเป็นประโยคนี้จะเป็นว่า "ฉันลืมไปแล้ว" แต่ถ้าจะบอกว่า "ช่างมันเถอะ" ต้องบอกว่า "Forget it!" นะครับ

Today we come very early.
There is no one here.
I want to take a pee.
I'll come back in a munit. ใช้ไม่ได้นะครับ ต้องเป็น I'll be back in a minute. หรือ ถ้าจะเอาแบบแรกจริงๆ ต้องเป็น  I'll come back to you. แต่สถานการณ์แบบนี้ก็ตามแบบ

แรกของผมเลยนะ
Me too

Ahhhhhhhhh
What happen? น่าจะเป็น "What's going on?" มากกว่า
Look that!
Why are you here?
What happen Deedee? ถ้าเป็นผมจะพูดให้คำพูดให้มันน่าตกใจมากกว่านี้เป็น "What's the hell happened!!" ไม่ได้ต้องการถามใครแต่พูดขึ้นมาเพราะด้วยความตกใจจึงไม่ต้องใส่เครื่องหมาย "?" -

(Question mark)
Call the police now. น่าจะบอกว่าไปเรียก "ครู" มา แทนการไปเรียก "ตำรวจ" นะ เพราะอยู่ในโรงเรียน เราไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น และเหตุมันเกิดขึ้นที่โรงเรียนเราน่าจะเรียกครูมาดู เสริมอีกนิดนึง ถ้าเป็นภาษาอังกฤษเลยเค้าจะใช้สำนวนว่า

"Call 911" ต้องอ่านว่า Nine one one นะ

Ok alright alright

มาถึงตรงนี้ ขอพูดเรื่องบทนิดนึง ในสถานการณ์จริง หากมีเหตุการณ์อะไรก็ตามเกิดขึ้น ก่อนที่ตำรวจจะมาถึง เค้าห้ามไม่ให้ใครใดๆ ทั้งสิ้นมาแตะต้องศพหรือหลักฐานใดๆ ทั้งสิ้น แต่ในเรื่อง น้องนักเรียนผู้ชายทำตัวเป็นตำรวจหรือนักสืบคอยตรวจว่าโน่นนี่นั่น

ไปทั่ว ไม่คิดเลยหรือไงว่า "ลายมือ" มันติดตามตัวศพไปหลายจุดเลยนะ ถ้าเป็นฟรั่ง เค้าจะถือว่าเราเป็นผู้ต้องสงสัยไปเลยนะนั่น มีถ่ายรูปจากโทรศัพท์มือถือด้วยหรือเปล่านั่น!!!??? ถ่ายไว้ทำไม? เป็นนักสืบเหรอครับ?

There is you friend? ประโยคนี้ใช้ไม่ได้นะครับ เพราะมันเป็นประโยคบอกเล่า ไม่ใช่ประโยคคำถาม จะให้ถูกต้องเป็น "Is there you friend?" แต่ก็อีกนั่นแหล่ะเราจะใช้คำถามสำนวนนี้ในสถานการณ์นี้ไหม?

หรือจะใช้สำนวนอื่นดี!!!

Is there any evidence? มีคำถามนะครับว่าน้องนักเรียนคนที่พูดนี่เป็นตำรวจหรือนักสืบหรือไง!!!??? นี่มันบทพูดของตำรวจเค้าาาาาาาาาาาาาาาา

Urh......
The dead body nail was broke. ใช้ไม่ได้นะครับ
Thank you! มีคำถามนะครับ "แล้วขอบคุณทำไม!!!???"  

พอขอบคุณเสร็จก็เดินจากไป... (ทำไม) ทั้งๆ ที่ครูหรือตำรวจก็ยังไม่มา จะไม่คอยดูศพไว้ก่อนเหรอ? แล้วไม่อยากดูเหรอว่ามันเกิดอะไรกันขึ้น

พอเดินมาถึงที่จอดรถน้องผู้หญิงก็พูดขึ้นว่า "I left something in the room I will get it. You guy do need to wait."
"Wait!!!" "Hang on"
"You two stay here I come back in a minute."
"Hey guy, come with me I will send you at house." "Ok" ไหนเพื่อนบอกให้รอไม่ใช่เหรอ? ทำไมเชื่อคนง่ายจัง? อีกอย่างนะครับ ถ้าไปพูดว่า "I will send you at house."

กับฟรั่ง เค้าไม่เป็นอันต้องงงตายเหรอครับ ต้องพูดว่า "I will walk you out." หรือไม่ก็ "I will walk you home." นะถึงจะถูก

"Ok, we are scaring about today. จะไม่บอกเค้าหน่อยเหรอ? ว่ามันเกิดอะไรขึ้นวันนี้ แล้วก็เดินตามเค้าไปโดยที่ไม่ต้องคิดอะไรเลย ฮ่าๆๆ เชื่อคนง่ายจัง
"Where are your friend?"
"You two wait here I will find your friend." เออ... ใจดีเกินไปมั้ง แล้วทำไมต้องไปตามหาเพื่อนให้เค้าด้วย เค้ามากันตั้งสองคน เค้าไปหากันเองได้ ^__^

"Why are you here?" น่าจะเปลี่ยนเป็น "Why do you still here?" มากกว่านะ
"I think you already go home."
"I waiting for you." เพิ่มนิดนึงเป็น "I'm waiting for you." แต่ก็ใช้ประโยคนี้ไม่ได้อีกแหล่ะ ถ้าคอยจริงก็อยู่ที่เดิมคอยสิ มาตามหาทำไม? ว่าไม?

"Let's go Deedee! I will send you at house." ประโยคนี้ก็ใช้ไม่ได้นะครับ เหมือนกับข้างบนเลยนะครับ ย้อนกลับไปดูนะ

ที่เหลือก็คิดว่าโอเคแระ แต่มีคำถามนิดนึง ว่า ทำไมผู้หญิงตัวเล็กๆ ถึงสามารถฆ่าคนได้ด้วยมือเปล่า เป็นนักฆ่าหรือหน่วยรบพิเศษหน่วยไหนเหรอ? เป็นเด็กผู้หญิง แขน ขา ก็เล็กแล้วเอาแรงมาจากไหน? ถ้าทำร้ายคนอื่นด้วยของแข็งพอเข้าใจได้ แต่นี่...

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
13232
ความดี
11136
เครดิต
10746
จิตพิสัย
11084
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-13
ตอบกลับโพส 5 โพสของ (nate)
ฮ่้าๆ ขอบคุณครับสำหรับที่เช็ค gramma ให้ ผมก็ว่าอยู่ว่าพูดแล้วมันแปลกๆไงก็ไม่รู้
และก็ขออธิบายเพิ่มเติมนิดนึง คือ "ดีดี้" เพื่อนผมคนแรกเล่นเป็นนักสืบครับ (คนที่จับชีพจรตรงข้อมือคนแรกเลย) ส่วนอีกคนที่ตามมารับบทเป็นตำรวจครับ
ส่วนที่บอกว่า ผู้หญิงฆ่าคนได้ด้วยมือเปล่า.... ก็เพราะว่า จริงๆแล้วต้องใช้อุปกรณ์ที่เพื่อนเตรียมมาครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคืออะไร แต่ทีนี้มันดันลืมเอามา แล้วมันก็รีบกลับบ้านกันอีก -.- ก็เลยต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปครับ

ต้องขอยอมรับเลยว่าเรื่องนี้พลาดในหลายๆจุด เพราะมันรีบจริงๆครับ
ยังไงก็จะนำเอาข้อผิดพลาดไปปรับปรุงให้ดีขึ้นในผลงานชิ้นต่อๆไปครับ
เงิน
2545
ความดี
1944
เครดิต
1848
จิตพิสัย
1889
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-13
ชอบครับได้ฝึกฟังภาษาสากลกันเลยทีเดียว
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้