สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1885เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถามเรื่อง Filter ครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
772
ความดี
407
เครดิต
132
จิตพิสัย
93
จังหวัด
นนทบุรี
สวัสดีทุกท่านครับ
ผมมีเรื่องรบกวนถามหน่อยครับว่า การใช้เลนส์ในการถ่ายภาพเคลื่อนไหว หรือหนังต่างๆ จำเป็นที่จะต้องใส่ filter ไหม๊ครับ เช่น cpl จะต้องใส่ใว้ตลอดรึเปล่าครับ ในการถ่ายทั้ง outdoor indoor แล้วไป grading ในห้องตัด  ทั้งใส่และไม่ใส่ แล้วไป grading มีผลทางภาพต่างกันแค่ไหน  และ หรือ ควรใช้ filter ชนิดใดครับ ขอบคุณมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1935
ความดี
1273
เครดิต
1195
จิตพิสัย
922
จังหวัด
อุบลราชธานี
outdoor indoor สีมันไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
พูดตามความเหมาะสม CPL เอามาใน in ไม่เหมาะ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
348
ความดี
481
เครดิต
429
จิตพิสัย
253
จังหวัด
กระบี่
CP-L สำหรับตัดเงาสะท้อนในกระจก ผิวน้ำทะเลหรือแม่น้ำลำคลองที่ไฮไลท์เยอะๆ ช่วยทำสีท้องฟ้าให้เข้มขึ้น และลด stop ได้เล็กน้อยเพื่อลด speed shutter กรณีถ่ายภาพ Longshot บริเวณน้ำตกครับ OutDoor น่าจะได้อยู่ครับกรณีแดดจัดๆ ผมว่าช่วยเรื่อง HDR เล็กน้อย แต่ไม่มีเหตุจำเป็นสำหรับใช้ในร่มครับ ในความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้