สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2121เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

แนะนำกล้องที่ควรใช้หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
46
ความดี
133
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
กาญจนบุรี
คือผมอยากซื้อกล้องวิดีโอเก็บไว้เผื่อถ่ายทำงานสตูดิโอหรือไว้ใช้ตอนเรียนมหาลัย
ทีนี้ผมก็อยากได้คำแนะนำสำหรับกล้องวิดีโอที่ใช้ได้นานๆ คุณภาพดีเยี่ยมครับ ราคาไม่เกินแสน

ผมอยากได้ไปถ่ายงานสำหรับ ถ่ายภาพยนตร์ สารคดี หรือ โฆษนาครับ สีงานจะออกแนว Film ครับ
อยากได้ไว้ทำภาพงานหนังสั้นสวยๆครับ

ตอนนี้ที่เล็งๆไว้มี

Sony VG30 ซึ่งผมคิดว่าดีแต่ไม่รู้ว่าจะหาซื้อเลนส์ได้ไหม

กับ FDR AX100 หรือ AX55 ผมไม่เข้าใจว่า AX100 ดีกว่ายังไงครับฟังค์ชั่น AX55 ดูครบเครื่องกว่าอีก ขอคำแนะนำด้วยครับ

หรือควรไปใช้เป็น DSLR ดีครับ
ปล.DSLR ขอไม่เอา Canon นะครับ

https://youtu.be/EEocnHtllJ8 ภาพที่ได้อยากได้สวยแบบ MV นี้ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
VG30 - ใช้เลนส์ E Mount ของโซนี่ได้อยู่แล้วครับ มีให้เลือกเหลือเฟือ ยิ่งถ้าหาเมาท์แปลงใช้เลนส์มือหมุนทั้งหลายได้ด้วย ก็ยิ่งมีตัวเลือกจนตาลายเลยทีนี้

ส่วนอีก 2 ตัว มันกล้องสไตล์ handycam น่าจะเหมาะไว้ถ่ายสนุกๆ/เก็บภาพเบื้องหลังการทำงาน/ลักษณะงานข่าว-สารคดีมากกว่า

คคห.ส่วนตัว - เลือก VG30 น่าจะเอาไปใช้ได้หลากหลายกว่า ผมเองยังเคยคิดเล่นๆ ว่าถ้าต้องมีเหตุให้กลับไปอยู่บ้านนอกตอนนี้ อาจลงทุนครั้งสุดท้าย ถอย VG30 (เผลอๆ VG20 ก็เอา) ไว้ไปรับถ่ายงานบวชงานแต่งอยู่บ้านนอกด้วยซ้ำไป
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
46
ความดี
133
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
กาญจนบุรี
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (mr.nantawat)
ขอบคุณมากครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สนับสนุน VG30 ด้วยคนครับมีซูมได้เหมือนกับกล้องวิดีโอ
ใช้งานได้กว้างมากตั้งแต่งานบวช งานแต่ง ประชุมสัมมนา
เปลี่ยนเลนส์ได้ รองรับงาน มิวสิค พรีเซ้นต์ หนังสั้น ฯลฯ สบาย
หรือไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้เพราะให้มาครบช่วงเลยคือ 18-200
นอกจากต้องการละลายหลัง หรือมุมกว้างมากๆ หรือเทเลมากๆ ฯลฯ

จริงอยากแนะนำ Sony A7S เพราะได้ฟูลเฟรมด้วยแต่เดี๋ยวบานปลาย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้