สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2840เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

ออฟฟิสของบริษัทสร้างหนังละครรายการทีวี  จำเป็นต้องดูดีมากไหมครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือว่าผมได้เงินทุนจากทางบ้านมา 30 ล้านว่าอยากทำบริษัทสร้างหนัง ผลิตละคร  (อาจจะทำรายการโทรทัศน์ด้วย)
เลยมีความคิดวางแผนไว้ 2 อย่างดังนี้

(1) เจียดเงิน 12 ล้านซื้อสำนักงานสูง 4- 5 ชั้น
มีเงินเหลือ 18 ล้านเป็นเงินทุนสร้างหนัง ละคร  

ตึกสีขาว

ตึกสีเหลือง

(2) ใช้บ้านเดี่ยว 2 ชั้น 100 ตารางวามีบริเวณ มีรั้วมีสนามเป็น ออฟฟิส จะได้ไม่ต้องซื้อไหม่หรือเสียค่าเช่า เพราะเป็นบ้านของผมเอง
มีเงินเหลือ 30 ล้านเต็มสำหรับลงทุนหนังและละคร งานจะได้มีคุณภาพ เพราะเอาเงินมาหมุนเต็มที่

ออฟฟิสจะมีคนเข้ามาก็คือดาราและทีมงาน เช่น มาประชุม ตัดต่อ ทำบัญชี มาทำสัญญา มาเบิกเงิน
ลูกค้าไม่เข้ามาแน่ๆ เพราะลูกค้าก็คือคนดูหนัง คนซื้อโฆษณา ซึ่งเราจะลงโฆษณาให้เขาก่อน  จากนั้นให้เครดิต 1 เดือนแล้วค่อยไปเก็บเงิน จึงไม่มีทางโกงเขาอยู่แล้ว
ผมสงสัยว่างานสร้างหนัง สร้างละคร  ออฟฟิสมีความจำเป็นต้องเป็นหน้าเป็นตาบริษัทไหมครับ และจะเลิอกข้อ 1 หรือ 2 ดี

ปล.บริษัทสร้างหนัง สร้างละคร  ทำรายการโทรทัศน์ของคนอื่นๆเขาใช้ออฟฟิสแบบไหนผมก็แอบไปดูมาแล้ว   แต่ไม่ขอบอกนะ  เพราะผมอยากได้มุมมองของชาว thaidfilm บ้างน่ะครับ ว่าคิดอย่างไร  มีความเห็นอย่างไรน่ะครับ

ขอชาว thaidfilm ออกความเห็นได้เต็มที่นะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
450
ความดี
554
เครดิต
539
จิตพิสัย
386
จังหวัด
ตึกสีขาวเลยครับ เอาไว้เซ็ตถ่ายละครได้ด้วย อย่าลืมนึกถึงเรื่องที่จอดรถนะครับ

(ว่าแต่เปิดบริษัทใหม่ สนใจจ้างทีมงานเพิ่มมั้ยครับ 555)
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1758
ความดี
186
เครดิต
79
จิตพิสัย
512
จังหวัด
หากทำทุกอย่างสมบูรณ์
บ้าน พร้อม อุปกรณ์ สิ่งอำนวยความสะดวกในการทำงาน
- สร้าง หนัง-ละคร อย่างไร เครื่องมืออุปกรณ์ถ่ายทำจะต้องมีประจำบริษัท
ทีมกองถ่าย กล้องไฟ อุปกรณ์จุกจิก
คอมพิวเตอร์ แบบอัพเต็มที่ ใช้ 5-6 เครื่อง อุปกรณ์เสริมคอม สำหรับงานกราฟฟิคCG
สตูดิโอ สำหรับถ่ายภายใน จัดฉาก ถ่ายสกรีน
- มีรถ รับ-ส่ง 2-3 คัน รถกองถ่ายขนอุปกรณ์ พานักแสดงเดินทาง มีที่จอดรถ
- ถ้ามีห้องพักค้างคืน สำหรับคนไม่สะดวกเดินทางไปกลับ

..บ้านเดี่ยวของตัวเอง ปรับแต่งนิดหน่อย.. (ทุนซื้อบ้านนำมาลงที่อุปกรณ์)
..ซื้อใหม่ สามารถเลือกได้ตามแบบ หากอยู่นอกตัวเมืองราคาจะถูกลง.. (ต้องมีงานป้อนให้บริษัทแน่นอนตลอด วางแผนระยะยาว ความสะดวกต่อการทำงานมีครบ)
ต้องซื้อเพิ่มแน่นอนคือ  อุปกรณ์สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับการทำงาน
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
เป็นผมจะใช้บ้านเป็น Office ครับ (ที่จอดรถสะดวกสบาย ข้อนี้สำคัญมากครับ)
(บริษัททำหนังที่ผมรู้จักมีเพียงตู้คอนเทนเนอร์เป็นออฟฟิศ ยังได้งานจากค่ายหนังใหญ่ทุกปี)
และทำ Studio สำหรับ fitting หรือถ่ายอะไรเล็กๆได้
(เพราะงานใหญ่ๆยังไงก็ต้องเช่าอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องใหญ่ครับ)
มีห้องเก็บอุปกรณ์ มีเครื่องตัดต่อและCG ถ้ามีพื้นที่ก็ทำห้อง Dubble Head ไว้รองรับลูกค้า
ปล.ต้องดูจุดยืนเป็นหลักว่าจะทำในส่วนของ Production หรือ Post Production ด้วยครับ
      ถึงจะแนะนำได้ว่าควรจะมีอะไรบ้างครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
-2377
ความดี
2705
เครดิต
2008
จิตพิสัย
2482
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2017-03-06
18 ล้าน ที่แบ่งไว้สำหรับรันงาน ผมว่าน้อยไปครับ
จริงๆ ออฟฟิตหาเช่าไปก่อน แล้วพอ บ.เข้าที่เข้าทาง ค่อยขยับขยายทีหลังน่าจะดีกว่า ช่วงเปิดบริษัทแรกๆจะมีแต่ ค่าใช้จ่าย ค่าใช้จ่าย และ ค่าใช้จ่ายครับ
เงิน
9108
ความดี
7682
เครดิต
7536
จิตพิสัย
7938
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2017-03-09
1 ตึกสีขาวคือวิสุทธานีใช่มั้ยครับ? ออกมานานแล้วถ้าจำไม่ผิด 6 ชั้น ผมว่ามันใหญ่ไปครับ ที่จอดรถก็ไม่ค่อยพอ

2 ถ้าจะใช้บ้านต้องชั่งใจก่อนว่า ชอบมั้ยให้คนมาวุ่นวายพื้นที่ชีวิตส่วนตัวเรารึป่าว? ถ้าโอเคก็จะมีสายป่านไว้ทำงานยาวๆ

ถ้าไม่ชอบข้อ 2 ผมว่าตึกเหลืองกำลังเหมาะ ถ้าที่จอดรถสะดวก แต่เช่าเถอะ 18 ล้านอาจไม่พอ

ฝันดีครับ
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2017-03-30
เท่าที่เห็นมาหลายค่ายดังๆ ไม่หรูหราครับ เป็นบ้านจัดสรร บ้านเดี่ยวชั้นเดียวก็มี ส่วนบริษัทใหญ่ๆที่มีอุปกรณ์โอบีเป็นของตัวเอง ก็ใหญ่หน่อย ยกตัวอย่างบริษัทเอ็กแซ็กท์ บนตึกแกรมมี่ พื้นที่ใช้สอยก็มีน้อยมาก แค่แบ่งเป็นสัดส่วนเป็นแผนก มีห้องประชุม  และอย่าลืมทำห้องสตูดิโอเล็กๆไว้สำหรับฟิตติ้งด้วยน่ะครับ จะได้ฟิตติ้งที่บริษัทเลย ส่วนใหญ่ห้องฟิตติ้งจะมีทุกบริษัทครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
900
ความดี
1099
เครดิต
957
จิตพิสัย
1655
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2020-05-15
เพิ่งเห็นกระทู้นี้ประโยชน์ดีมาก มี 30 ล้าน  ควรเอาไว้เป็นเงินหมุนกี่ล้านดี  
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้