สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 472เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

มีเงินทุน 15 ล้านผมควรลงทุนสร้างภาพยนตร์หรือซีรีส์ดีครับ  ขอปรึกษาหน่อย

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
84
ความดี
125
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เงินทุน 15 ล้านเป็นเงินมรดก อยากใช้ให้คุ้มค่า ผมมีแนวคิด 2 ข้อคือ

(1)  ลงทุนทำหนังสักเรื่อง

การลงทุนหนังมีดังนี้
โปรดั๊กชั่น= 5 ล้าน
โพสโปรดั๊กชั่น = 2 ล้าน
ค่าเช่าเครื่องดิจิตอลฉายตามโรง = 2 ล้าน (ขอฉาย 70 โรงของ sf เมเจอร์)
โฆษณา pr = 4 ล้าน

รวมงบลงทุน 13-15 ล้าน

ข้อดี
ได้ทำสิ่งที่รัก เพราะรักอยากทำหนังมาก   รายได้ขอแค่ทุนคืน 15 ล้านก็ดีใจมากแล้ว และอาศัยหนังสร้างเครดิต คิดว่าหนังจะทำให้ผมมีเครดิตรวดเร็วกว่าซีรีส์ มีเครดิตต่อไปก็ไม่ต้องลงทุนเอง ไปขอทุนจากทีวีได้เลย ทำหนังเสร็จค่อยหันไปทำซีรีส์ก็ได้

ข้อเสีย
ลงทุนมาก เสียง

(2) ทำซีรีส์ฉายช่องดิจิตอลเลย
เป็นซีรีส์ยาวตอนละ 1 ชั่วโมง  จบในตอนแบบ เพื่อนเฮี้ยนโรงเรียนหลอน  ฟ้ามีตา

การลงทุนมีดังนี้
งบโปรดั๊กชั่นและทำโพส ตอนละ 4-5 แสน
ทำเป็นซีซั่น ซีซั่นละ 12 ตอน
งบลงุทนก็ซีซั่นละ 5-6 ล้าน
ไม่มีค่าเช่าเวลา เพราะเป็นระบบไทม์แชร์ลิ่ง

รายได้โฆษณาได้มาแบ่งรายรับกับทางสถานี 40-60
ผมได้ 60 สถานีได้ 40

ข้อดี
ไม่เสียงมากลงทุนน้อย
ซีซั่น 1 ถ้าไม่ดีขาดทุนมากก็เลิก ถ้าดีค่อยต่อซีซั่น  2

ข้อเสีย
เครดิตได้น้อยกว่าหนัง  เพราะคนอาจจะรู้จักน้อยกว่า ต้องใช้เวลาสร้างชื่อเสียงนานกว่าหนัง

แนะนำหน่อยครับว่าผมควรเลือกข้อไหนดีและเพราะอะไร
หรือถ้าเป็นคุณจะเลือกข้อไหนดีครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
764
ความดี
301
เครดิต
121
จิตพิสัย
208
จังหวัด
นครศรีธรรมราช
ผมว่ามันมีโอกาสได้ทั้งสองทางคับ
มันยุที่ว่า ของมันต้องมี.  
เอาล่ะ เรามีเงิน สามารถสร้างหนังได้ 1 เรื่อง (15 ล้าน นี่เหลือเฟือ คับ)
แต่เราต้องมีของคับ สิ่งสำคัญในการทำภาพยนต์คือ บทภาพยนต์
เราจะทำ หนังอะไร ให้คนเข้าไปดูในโรง ตรงนี้อันดับแรกเลยคับ
คือสิ่งที่ต้องคิด. ถ้าเรามีบทหนัง ที่สุดยอด ถืออยู่ในมือแล้ว
อย่างอื่น ไม่มีปัญหา คับ
จะทำซีรี่ย์ หรือ หนังโรง ก็ได้

***** แต่ของมันต้องมี *******. สู้ๆๆๆๆ คับ

เพื่อนๆ เราในนี้เก่งๆ เยอะแยะ ลอง หาดูครับ
* ถ้าสนใจบทภาพยนต์ ผมยินดีช่วย คับ ไม่คิดค่าอะไรทั้งสิ้น ถ้าอยากทำจริงๆ.    

id line. : parn-2559

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1748
ความดี
186
เครดิต
79
จิตพิสัย
512
จังหวัด
(1)  ลงทุนทำหนังสักเรื่อง
- เสี่ยง อาจไม่ได้ทุนคืน

(2) ทำซีรีส์ฉายช่องดิจิตอลเลย
- หากได้ทุนคืนจากโฆษณาแน่นอน แม้นจะน้อยถือว่าคุ้ม ได้ทำตามใจรัก
ยังต่อยอดไปทำรายการอะไรจุกจิกได้หลายอย่าง เรื่องสั้น เรื่องยาว
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1232
ความดี
640
เครดิต
559
จิตพิสัย
595
จังหวัด
อุทัยธานี
ผมว่าพี่ทำซีรี่ย์ฉายช่องดิจิตอลก่อนเลยครับ พอได้ทุนคืนแถมถ้ามีกระแสดีคนติดซีรี่ย์อีกด้วย พี่ก็เอามาทำหนังเลยครับ ลองเสนอไอเดียดูครับ
เงิน
84
ความดี
125
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
ขอบพระคุณมากครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4946
ความดี
3323
เครดิต
1931
จิตพิสัย
1943
จังหวัด
15 ล้านจะเปิดบริษัทซักอย่างที่ถนัด สามารถจ้างผู้จัดการดูแลได้โดยที่เราไม่ต้องลงมาดูแลอะไรมาก สร้างให้อยู่ตัวเป็นฐานน้ำเลี้ยงองค์กรทุกๆเดือน
ทำโปรเจคออนไลน์ จ้างทีมงาน  3-4 คน  ตัดต่อ ถ่าย Creative AEการตลาดวิ่งงาน
ใช้ทุน 2 ล้านกับเวลา 1 ปี ตามฝันได้แน่นอน
ขั้นต่อไปก็เริ่มต้นโปรเจคที่อยากทำได้ตลอด แบ่งกำไรจากงานหลักมาสร้าง
ธุรกิจปัจจุบันมีเงินใช่ว่าจะอยู่รอดเสมอไปโอกาศเจ๊งสูง แต่ถ้าเป็นเคสไอเดียของผม รายได้ต่อเดือน 6-7 หมื่น คือกำไรยาวๆ ^^
เงิน
720
ความดี
665
เครดิต
671
จิตพิสัย
589
จังหวัด
นคราชสีมา
ถ้าคิดแง่ ลงทุน ผมว่าเสี่ยงมาก สำหรับหนังไทย นอกเสียจาก บทดี ลงงบแบบประหยัด เช่น หนังแถวอิสานทำแบบบ้านๆ แต่ได้เงินตอบแทนสูง
แต่ข้อดี...หนังสร้างชื่อได้ง่าย แค่เรื่องเดียว หากินได้ทั้งชีวิตครับ

ปล...ผมชอบดูหนัง และหมั่นสังเกตคนดุหนังครับ
ผมชอบแต่ไม่มีทุนและความรู้อะไรมากมาย ให้ผมไปช่วยถ่ายทำได้นะครับ ไม่คิดค่าแรง...อิอิ
เงิน
341
ความดี
388
เครดิต
313
จิตพิสัย
622
จังหวัด
ถ้ามีบทดี ๆ  ลองไปเสนอไอเดียกับ HBO Asia ดูนะครับ https://campaign.hooq.tv/filmmakersguild2017/
เงิน
84
ความดี
125
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
ขอบคุณมากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้
      2D Barcode : ถ่ายและตัดต่อวีดีโอ จากกล้อง VDO HD DSLR
      free counters
      ©2009-2010 ThaiDFilm.com