สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2536เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเรื่องการจัดการไฟล์ฟุตเทจครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
6711
ความดี
6223
เครดิต
6747
จิตพิสัย
6480
จังหวัด
ขอนแก่น

อยากรู้ว่า 

พี่ๆ น้าๆ ใน TDF มีวิธีการจัดการไฟล์ฟุตเทจที่ได้มายังไงกันครับ

หลังจากที่ ถ่าย ตัดต่อ เสร็จสิ้นทุกอย่าง

อยากรู้ว่า พี่ๆ น้าๆ ลบไฟล์ฟุตเทจเลยรึป่าว หรือเก็บไว้อย่างนั้น

แล้ว เวลาเก็บไว้ จัดการยังไง เพราะ ผมถ่ายมา แล้วเก็บไว้ๆๆ

มันจะเต็ม HDD อยู่แล้วครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

ถ้าสำคัญ อาจมีการแก้ไขในอนาคต
เป็นลูกค้าประจำ หรือ Footage ที่ถ่ายมาอาจมีประโยชน์ ได้ใช้งานอีกในอนาคต

ผมก็จะเก็บตัวFiles Original ที่เราถ่ายมา ไว้เลยครับ

แต่ถ้าเป็นงานตามวาระ อย่างพวก Wedding ที่ส่งงาน เก็บเงิน แล้วจบกัน
ก็จะเก็บ Master ที่ทำเสร็จสมบูรณ์เอาไว้อย่างเดียวครับ
เอาไว้เป็นตัวอย่างงานของเราเอง

ผมเลือกเก็บไว้ที่ความละเอียดสูงสุด
เอาง่ายๆก็ ProRes422 ตกประมาณ นาทีละ1GB
(สำหรับงานที่ทำเสร็จแล้วน่ะครับ)

ส่วนHDD เต็ม เป็นกันทุกคนครับ
เพราะทำงานHD ใช้พื้นที่เยอะ

ทางแก้คือซื้อเพิ่มครับ ตอนนี้ผมมี Internalอยู่ 500GB เต็มแระ
External 1TB อีกสองลูก ก็เต็มหมดแระ........
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ร่วมด้วยคน พอดีกับปัญหาเหมือนผมเลย โดยปกติทั่วไป ผมว่าทุกคนคงเก็บ ลงในhdd แต่ระวังนะครับ เคยเจ๊งทั้งลูกมาแล้ว เลยต้องใช้วิธีเก็บ 3 แบบ
แบบ1 เก็บต้นฉบับถ่าย ถ้าเป็นเทปก็ไม่มีปัญหา 2 เก็บลงใน dvd rec ตัวนี้ประหยัดมาก จะcopy กี่ชุด ก็ทำได้เลย ไม่ต้องผ่านคอมฯ กรณีงานสัมมนา
ผมแบกเจ้าตัวนี้ไปด้วย ต่อจากกล้องเข้าเลย กลับมาทำไตเติ้ลปะหัวท้าย และนำมาต่อรวมเข้าเป็นชุดเดียว จะทำกี่ชุด แป๊บเดียวเสร็จ สะดวกมากๆๆ
แบบ3 ต่อจากแบบ 2 คือ เขียนแผ่น dvd เก็บไว้อีกชั้นหนึ่ง เพราะเคยเจอมาแล้ว เครื่อง dvd rec เสีย ไปซ่อมต้องบู๊ทข้อมูทิ้งหมด ตอนหลังเลยไม่ไว้ใจขั้น
ตอนใดเลย  ....นอกนี้รอผู้รู้มาแนะนำครับ..
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ถ้างานยังอยู่ระหว่างแก้ไข ยังไม่จบงาน รอคอมเมนต์ลูกค้า ก็เก็บโปรเจคและไฟล์ทุกอย่างไว้หมดเลย แต่เมื่อไรงานนิ่งแล้ว ผมจะแปลงทั้งหมดเป็น MPEG2 ที่ Bitrate สูงๆครับ เช่น 8000-9000 Kbps จากนั้นจะเอาไฟล์ที่แปลงเสร็จแล้ว copy เก็บไว้ใน external hdd 2 ลูก เหมือนกันเป๊ะ ทุกอย่าง

แนะนำให้ใช้ Buffalo ตัวนึงครับ มันสามารถเขียนฮาร์ดดิสก์แบบ Raid ได้ เพื่อทำ backup ตลอดเวลา

บางคนอาจจะคิดว่าการสำรองข้อมูลไม่สำคัญ หรือ เป็นการสิ้นเปลือง แต่ลองคิดดูครับ ถ้าเกิดข้อมูลเสียหาย ต้องกู้ข้อมูล ฮาร์ดดิสก์ตัวนึงค่ากู้ประมาณ 7000-10000 บาท เลยนะครับ แถมกู้เสร็จแล้วยังเคลมประกันไม่ได้ด้วย แต่ถ้าเราสำรองไว้ เวลามีปัญหา งานก็ไม่ติดขัด ค่ากู้ก็ไม่ต้องเสีย ฮาร์ดดิสก์ก็เคลมได้ ค่าใช้จ่ายต่างกันมากครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-12-06
พี่คนหนึ่งที่ผมรู้จัก เค้าบวกค่า hard disk ไว้ในราคางานด้วยครับ
ก็เลยหมดปัญหาเนื้อที่เก็บงาน

สำหรับตัวผมเองเคยโดน HDD หักหลัง เสียแบบกู้ข้อมูลไม่ได้
ตอนนี้เลยทำ raid mirror ไว้ใช้เก็บข้อมูลที่สำคัญครับ

แนะนำเครื่องกรอง + สำรองไฟครับ
อาจมองข้ามแต่มันทำให้ไฟฟ้านิ่งขึ้น ลดความเสียหายของอุปกรณ์ electronic ตอนไฟตก ไฟเกิน ไฟกระชาก

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้