สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3857เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

เทคนิคการถ่ายภาพบุคคล จุดยืนของช่างภาพ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5235
ความดี
4541
เครดิต
4916
จิตพิสัย
3673
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เทคนิคการถ่ายภาพบุคคล จุดยืนของช่างภาพ

อยากถ่ายภาพสวยๆไหม

มาวันนี้ผมจะมาบอกเล่าพูดคุยกับเพื่อนๆ เรื่องจุดยืนของช่างภาพนะครับ
จุดยื่นที่เราจะพูดกันในวันนี้หมายถึงจุดที่เราจะยืนถ่ายภาพให้ได้ภาพที่ออกมาดีนะครับผม
ไม่ได้หมายความถึงจุดยืนหรืออุดมการณ์อะไรหรอกครับ 555+

การที่เราจะได้ภาพที่ดีได้นั้น จุดที่เรายืนถ่ายสำคัญอย่างมากเลยนะครับ วันนี้ผมจะมาถ่ายทอดประสบการณ์จริงให้กับเพื่อนๆที่อาจจะยังไม่มีโอกาสได้สัมผัส
และสนใจการทำงานถ่ายภาพ เพื่อจะได้มองเห็นภาพและมีโอกาสเรียนรู้ไว้ก่อนครับ โดยบอกเล่าผ่านจากประสบการณ์ของผมแล้วกันครับ
เทคนิคการใช้แฟลช(1)
เทคนิคการใช้แฟลช(2)
เทคนิคการใช้แฟลช(3)
เทคนิคการใช้แฟลช(4)
เทคนิคการใช้แฟลช(5)

โดยเริ่มจากการถ่ายภาพยกน้ำชาก่อนแล้วกันครับผม
การถ่ายภาพ พิธีการยกน้ำชา ลองสังเกตภาพตัวอย่างนะครับผม
 ภาพการยกน้ำชาที่ดีต้องเห็นทั้งบ่าวสาวและแขกผู้ใหญ่ครับ ภาพลักษณะนี้คือภาพที่ลูกค้าเห็นแล้วมีความสุขแน่นอนครับผม ลูกค้าเห็นแล้วหล่ะก็ยิ้มแน่นอนครับผม

ลองมาดูจุดที่ผมยืนและนั่งถ่ายดูนะครับผม จะเห็นได้ว่าผมจะนั่งตรงจุดที่เห็นทั้งบ่าวสาวและแขกผู้ใหญ่ โดยนั่งในระดับเดียวกับบ่าวสาว โดยยืดตัวขึ้นนิดหน่อย ภาพที่ออกมาจะไม่เป็นลักษณะแหงนถ่าย
และไม่ยืนสูงกว่าแบบเพราะจะกลายเป็นภาพลักษณะถ่ายกดลงมาจากที่สูงครับ

สังเกตแม้กระทั่งช่างวีดีโอก็ยังถ่ายในระดับเดียวกันกับผมนะครับ หากสังเกตว่ามีช่างภาพสมัครเล่นข้างหลังที่เป็นญาติของบ่าวสาวถ่ายภาพที่ได้จะเป็นลักษณะถ่ายจากที่สูงลงมา ไม่สวยแน่นอนครับผม

ลองสังเกตภาพที่ได้อีกทีครับผม

มีความสุขกับการถ่ายภาพและสิ่งที่ตนรักมากๆครับ เดี๋ยวเราจะมาต่อเรื่องจุดที่ยืนถ่ายในช่วงพิธีต่างๆในงานถ่ายภาพกันครับผม ^_^

จุดยืนของช่างภาพ(2)

จากบทความที่แล้วที่น้องๆหลายคนชื่นชอบกันมาก..พี่ก็เลยมีตัวอย่างจากจุดที่เรายืนถ่ายกับภาพที่จะได้มาให้เห็นภาพอีกเพิ่มเติมครับผม ลองดูนะครับผม
 ตัวอย่างแรกครับผมรดน้ำสังข์
 มุมผิด

เป็นการยืนถ่ายที่มุมผิด สังเกตจุดของช่างภาพครับ(วงกลมสีแดง) จะถูกบังด้วยแขกร่วมงาน(สี่เหลี่ยมสีส้ม)ทำให้ซับเจคท์ที่ต้องการคือบ่าวสาวถูกบดบัง  ตามรูป แต่หากคุณย้ายจุดยืนมายืนในจุดที่ถูกหล่ะก็ ภาพที่ได้จะเป็นแบบนี้ครับผม

มุมถูก(1)

สังเกตนะครับ มุมนี้จะได้ทั้งภาพบ่าวสาว และแขกร่วมงานในเฟรมภาพ เห็นแล้วชื่นใจแน่นอน ^_^
 ตัวอย่างที่สองครับผม
 ช่วงพิธีการตัดเค้ก
 ในการที่เราจะยืนถ่ายภาพบ่าวสาวให้ดีและสวยในช่วงเวลาตัดเค้กนั้น เราจะต้องสังเกตฉากหลังว่ายืนถ่ายตรงไหนสวย(นั่นเรารู้ได้จากการมาถึงสถานที่ก่อนเวลา และมาร์คจุดยืนแต่แรก) และที่สำคัญเราต้องสังเกตว่าเจ้าสาวกับเจ้าบ่าวใครสูงกว่ากัน เพื่อที่เราจะได้ยืนให้ถูกที่ตามตัวอย่างแรกครับผม เป็นการยืนที่ผิดครับผม

สังเกตว่าเจ้าสาวตัวเล็กโดนเจ้าบ่าวที่ตัวใหญ่กว่ายืนบัง และในจุดที่เรายืนถ่ายนั้นเจ้าบ่าวยืนบังเจ้าสาวมิดเลย...ภาพดูไม่สวยหากเราย้ายมุมในการถ่าย ภาพที่ได้ก็จะดูดีขึ้นครับ เพราะฉะนั้นหากเข้ามุมผิดให้รีบย้ายมุมครับผม

มาวันนี้ผมจะมาบอกเล่าพูดคุยกับเพื่อนๆ เรื่องจุดยืนของช่างภาพนะครับ
จุดยื่นที่เราจะพูดกันในวันนี้หมายถึงจุดที่เราจะยืนถ่ายภาพให้ได้ภาพที่ออกมาดีนะครับผม
ไม่ได้หมายความถึงจุดยืนหรืออุดมการณ์อะไรหรอกครับ 555+

การที่เราจะได้ภาพที่ดีได้นั้น จุดที่เรายืนถ่ายสำคัญอย่างมากเลยนะครับ วันนี้ผมจะมาถ่ายทอดประสบการณ์จริงให้กับเพื่อนๆที่อาจจะยังไม่มีโอกาสได้สัมผัส
และสนใจการทำงานถ่ายภาพ เพื่อจะได้มองเห็นภาพและมีโอกาสเรียนรู้ไว้ก่อนครับ โดยบอกเล่าผ่านจากประสบการณ์ของผมแล้วกันครับ

โดยเริ่มจากการถ่ายภาพยกน้ำชาก่อนแล้วกันครับผม
การถ่ายภาพ พิธีการยกน้ำชา ลองสังเกตภาพตัวอย่างนะครับผม

ภาพการยกน้ำชาที่ดีต้องเห็นทั้งบ่าวสาวและแขกผู้ใหญ่ครับ ภาพลักษณะนี้คือภาพที่ลูกค้าเห็นแล้วมีความสุขแน่นอนครับผม ลูกค้าเห็นแล้วหล่ะก็ยิ้มแน่นอนครับผม

ลองมาดูจุดที่ผมยืนและนั่งถ่ายดูนะครับผม จะเห็นได้ว่าผมจะนั่งตรงจุดที่เห็นทั้งบ่าวสาวและแขกผู้ใหญ่ โดยนั่งในระดับเดียวกับบ่าวสาว โดยยืดตัวขึ้นนิดหน่อย ภาพที่ออกมาจะไม่เป็นลักษณะแหงนถ่าย
และไม่ยืนสูงกว่าแบบเพราะจะกลายเป็นภาพลักษณะถ่ายกดลงมาจากที่สูงครับ

สังเกตแม้กระทั่งช่างวีดีโอก็ยังถ่ายในระดับเดียวกันกับผมนะครับ หากสังเกตว่ามีช่างภาพสมัครเล่นข้างหลังที่เป็นญาติของบ่าวสาวถ่ายภาพที่ได้จะเป็นลักษณะถ่ายจากที่สูงลงมา ไม่สวยแน่นอนครับผม

ลองสังเกตภาพที่ได้อีกทีครับผม

มีความสุขกับการถ่ายภาพและสิ่งที่ตนรักมากๆครับ เดี๋ยวเราจะมาต่อเรื่องจุดที่ยืนถ่ายในช่วงพิธีต่างๆในงานถ่ายภาพกันครับผม ^_^

สามารถเข้าชมบทความถ่ายภาพของผมอีกที่ <A href="http://www.ashitastudio.net/lesson%201.html">[url]http://www.ashitastudio.net/lesson%201.html</A> [/url]ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5235
ความดี
4541
เครดิต
4916
จิตพิสัย
3673
จังหวัด
เงิน
19228
ความดี
4595
เครดิต
5052
จิตพิสัย
5223
จังหวัด

ขอบคุณครับสำหรับบทความดีๆ
เงิน
18080
ความดี
14712
เครดิต
15984
จิตพิสัย
17951
จังหวัด
ช่างภาพญาติอาจจะไม่ใช่สมัครเล่นก็ได้นะครับ อิอิ

เพียงแค่ไม่อยากได้มุมที่ซ้ำกับตากล้องหลัก ยืนถ่ายแล้วซูมไปที่มือของบ่าวสาวกำลังไหว้.

จากประสบการณ์ตรงผมก็เคยเจอ

แต่สรุปแล้ว จุดยืนคงไม่ตายตัวหรอกครับ แล้วแต่พลังงานของช่างภาพ

รดน้ำสังฆ์ ผมถ่าย3มุม แบบว่าบ้าพลัง ยืนหลังบ่าวสาวถ่ายหน้าผู้ใหญ่.  ยืนหลังญาติถ่ายหน้าบ่าวสาวยิ้ม แล้วถ่ายตรงกลาง. เก็บหมด ยังไงงานเค้าแต่งครั้งเดียวคงอยากได้ภาพทุกมุม ไม่มีถ่ายซ่อม

สรุปแล้ว จุดยืนสำคัญจริงๆ

พิมพ์ไปพิมพ์มามืนเอง. ฟิ้วววววววววววว
เงิน
9709
ความดี
8466
เครดิต
9355
จิตพิสัย
9467
จังหวัด
สมุทรปราการ

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-26
สวัดดีครับพี่ ตู่ ผม เฉลิมชัย จากอบรม เถ่ายภาพงานแต่ง รุ่น 1 ครับ
เงิน
5235
ความดี
4541
เครดิต
4916
จิตพิสัย
3673
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-26
ดีครับผม คุณเฉลิมชัย วันอาทิตย์ที่ 29 มกราคมนี้มีมีตติ้งกลุ่มครับ สนใจไปลงชื่อที่เวปนะครับผม ถือโอกาสไปร่วมแสดงความยินดีกับสตูดิโอเปิดใหม่ของคุณลุงตุ๊ด้วยครับ ใกล้ๆBig C ลาดพร้าวครับผม ในรุ่นที่ 1 นี้ไปกันหลายคนครับผม
  • รูปภาพ:61390_136470576399026_100001082538900_188739_4883423_n.jpg
เงิน
9275
ความดี
7583
เครดิต
7850
จิตพิสัย
8176
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-26
งานของผม(มนุษย์เงินเดือน)ถ่ายวิด๊โองานแต่ง งานศพ ฯลฯ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นงานการกุศลทั้งนั้นเลย Studio ของสมาชิกท่านใด มีงานมากจนล้นไม้ล้นมือ? ก็อย่าลืมเหลือเค๊กก้อนเล็กๆ แบ่งเอาไว้ให้กินซักชิ้นสองชิ้น บ้างนะครับ(อยากให้เกิดอารมณ์ขัน ขำขำ เท่านั้นครับ)
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-26
ได้พื้นฐานความรู้ที่ดี ขอบคุณครับผม
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
223
ความดี
235
เครดิต
242
จิตพิสัย
140
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-26
เยี่ยมมากครับ ความรู้ใหม่  
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
288
ความดี
248
เครดิต
220
จิตพิสัย
320
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
ขอบคุณผม ผมโจ๊กในมัลติพลายเองครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้