สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3223เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

7 D ในกองถ่าย

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
17484
ความดี
21172
เครดิต
24569
จิตพิสัย
18749
จังหวัด
จันทบุรี

ได้เข้าชมกองถ่ายหนัง เพราะเค้าเลือกใช้อุปกรณ์ถ่ายทำจาก manusmedia เนื่องจากกล้องที่ใช้ถ่ายหนังใหญ่เปลี่ยนมาใช้ DSLR กัน อุปกรณ์ถ่ายทำเลยต้องเล็กลงมาด้วย ได้เข้าชมเค้าใช้ของได้อย่างโหด น๊อตหลุดเลย ทำให้เราทราบว่าตัวไหนต้องใช้นำยาล๊อคน๊อต

หนังฮาสาดๆ จากไฟว์สตาร์ ใช้ 5D 7 D

นเรศวร ใช้ Canon EOS 7D with PL-mount

คิดว่าเราเดินมาถูกทางแล้วครับ และคิดว่าหลายคนในที่นี้กำลังก้าวสู่ นักผลิตมืออาชีพ (หลายคนเป็นอยู่แล้ว)

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
17898
ความดี
14775
เครดิต
15797
จิตพิสัย
15554
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

DSLR มีตัวตนชัดเจนขึ้นทุกวันๆ ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับ

เอ้อ...คุณมนัสพอทราบไหมครับว่า นเรศวรใช้ DSLR เฉพาะบางฉากหรือทั้งเรื่อง

แหม...ได้งบจากไทยเข้มแข็งไปตั้งมากมาย
เงิน
9752
ความดี
8304
เครดิต
9184
จิตพิสัย
9913
จังหวัด
นเรศวร ใช้ DSLR น้อมากครับ ส่วนใหญ่ใช้กล้องฟิล์มของ ARRI  ซะส่วนใหญ่ครับ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

นเรศวร สตาโน่ ดอร์สิก ใช้ เพื่อความสะดวกในการวางเฟรมที่กล้องใหญ่ยากจะทำ เพื่อลดเวลาและตัวเลข เหมือนที่ แมทธิว ลิบาดิก ใช้กับซีนรถไฟใต้ดินใน blackswan ส่วน ฮาศาสตร์ เนี่ย ตั้งใจใช้ เพราะติดใจมาตั้งแต่ เจ้าหญิงขายกบ ที่ฟาดกันไปเหนาะๆ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
74
ความดี
155
เครดิต
88
จิตพิสัย
199
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-25
เดี๋ยวนี้ DSLR พัฒนาไปมากจนนำไปใช้ในกองถ่ายกันจิงๆ แล้วนะคับ (เป็นที่น่ายินดี) จนผมเองที่ใช้กล้องเทป HDV อยู่ (Sony V1P) ยังเริ่มจะอิจฉาเนื่องจากปัจจัยหลายๆ ด้าน เช่น คุณภาพของงานที่ได้ ไปจนถึงเรื่องค่าใช้จ่ายในการถ่ายทำ...

แต่สำหรับภาพยนต์ยังคงต้องการคุณภาพระดับมหาเทพอยู่เช่นเคยแหละคับ ยกตัวอย่างเช่น ภาพยนต์สบายๆ อย่างเรื่อง "น้ำ" ผมเองก็แอบเห็นว่าใช้ RED เลยทีเดียวนะ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้