สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2451เข้าชม
  • 14ตอบกลับ

จัด Workshop เกี่ยวกับเรื่องพื้นฐานกันซักทีดีไหมครับ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ช่วงนี้รู้สึกมีสมาชิกใหม่ๆและมือใหม่เข้ามาโพสถามกันเยอะมาก
และก็เป็นคำถามที่น่าเหนื่อยใจสำหรับคนตอบจริง เพราะคนถามความรู้แทบเป็นศูนย์(คือไม่รู้อะไรเลย)
แล้วก็ไม่ค่อยหาข้อมูลเองก่อนด้วย ก็เลยอยากจะเสนอให้เว็บเราจัดอบรมกันเอง หรืออาจจะทำเป็น
Tutorial โปรแกรมพื้นฐานทั้งหมดไว้ ให้สมาชิกอ่านกันก่อนที่จะมาโพสถามกัน

แหะๆ  คือสงสารน้าๆหลายๆคนที่ตอบซ้ำๆน่ะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
34
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
สมุทรสาคร
ถ้ามีจริง ก็คงดีเนอะ  ชอบๆ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6112
ความดี
6490
เครดิต
7535
จิตพิสัย
4794
จังหวัด

ไม่ใช่ ว่าจะ จัด กันง่ายๆๆ ครับ ไหนจะเรื่อง เงิน ***

และ อีก หล่าย ปันหาครับ *
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

หรืออาจจะทำเป็น
Tutorial โปรแกรมพื้นฐานทั้งหมดไว้ ให้สมาชิกอ่านกันก่อนที่จะมาโพสถามกัน

มันก็พอจะมีอยุ๋ระดับหนึ่งอยู่แล้วครับ แต่ไม่มีการค้นหากันขึ้นมาอ่านเองครับ เพราะฉะนั้นมันไม่ได้ช่วยครับ เพราะปัญหามันอยุ่ที่ตัวคนครับ
เงิน
57739
ความดี
53590
เครดิต
54394
จิตพิสัย
60108
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
" ต้นดำเนิดของความรู้ เกิดจากการค้นคว้า ถ้าไม่รู้จักค้นหา จะไปเจออะไร "
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
น่าสนใจครับ ..แต่คงต้องใช้เวลากันประมาณนึง การเซ็ทพวกนี้ต้องใช้เวลากันซักหน่อยครับ ถ้ารอไม่ไหวผมว่า พื้นฐานหลายๆเรื่อง พี่พี่น้องน้องที่นี่ก็เคยโพสต์กันมาเยอะแล้วนะครับ

ลองค้นกันดูก่อน

ถ้าตัดด้วย Vegas ค้นที่นี่ไม่เจอ ก็มีบอร์ด ไทยวีกัสอีกที่ครับ ค้นอากู๋ กะ ยูตูบ อ่ะครับ เจอทุกเรื่อง

ไม่ใช่ว่าถามแล้วไม่อยากตอบกันนะครับ แต่บางอย่างมันก็ถูกถามตลอด ลองเสิร์ชดู ลองค้นดูก่อน เพราะว่าพวกพี่ๆเองก็โตมากับการทดลอง และประยุกต์ทั้งนั้นแหละครับ

ส่วนเรื่องเวิร์คช็อปทาง เวปอยากจะทำกันตัวสั่นแล้วครับ แต่ต้องรอความพร้อม และคงต้องพูดคุยกันอีกซักระยะครับ
ด้วยความเคารพ
เงิน
6813
ความดี
4882
เครดิต
5222
จิตพิสัย
5015
จังหวัด
ลพบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
ตอบกลับโพส 4 โพสของ (gazang)
เฉียบจริงๆ
เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 3 ต้นฉบับโพสโดย job4922 เมื่อ 2011-02-28 03:23  :
หรืออาจจะทำเป็น

มันก็พอจะมีอยุ๋ระดับหนึ่งอยู่แล้วครับ แต่ไม่มีการค้นหากันขึ้นมาอ่านเองครับ เพราะฉะนั้นมันไม่ได้ช่วยครับ เพราะปัญหามันอยุ่ที่ตัวคนครับ   

โดนใจมากครับ  มันเป็นจริงๆ ตามนั้น  ขอเน้นว่าเป็นไปตามนั้นจริงๆ
พื้นฐานคือ สิ่งที่ขาดหายไป กับสังคมนวัตกรรม ของไทย
ผมไม่พูดครับ แต่เป็นระดับบริหารจาก กรมส่งเสริมฯ พูดออกมา  " เด็กไทยโตแบบ บวมๆ ชอบ Advance ไม่ใส่ใจ basic "
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
ครวามรู้ที่ได้จากการป้อนให้ แต่ไม่ได้มาจากการค้นคว้าค้นหา
ขาดการฝึกฝนทดลองวิชา  แม้นได้มาสักพักก็ลบเลือน

จัด Workshop ก็ดีครับ สำหรับคนที่ฝักใฝ่หาความรู้แล้ว มันจะมีประโยชน์มากๆ
ผมเองก็ได้ความรู้ความเข้าใจมามากโขจากการที่เคยไป Workshop ตามที่ต่างๆนี่แหละ

แต่ว่าจะจัดกันทีนึงก็ไม่ง่ายจริงๆ คนจัดเหนื่อยมาก
เงิน
9709
ความดี
8466
เครดิต
9355
จิตพิสัย
9467
จังหวัด
สมุทรปราการ

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
ทุกวันนี้ผมยังคลุกอยู่กับที่นี่อยู่เลย http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=352
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 8 ต้นฉบับโพสโดย sticky เมื่อ 2011-02-28 11:33  :
ครวามรู้ที่ได้จากการป้อนให้ แต่ไม่ได้มาจากการค้นคว้าค้นหา
ขาดการฝึกฝนทดลองวิชา  แม้นได้มาสักพักก็ลบเลือน

จัด Workshop ก็ดีครับ สำหรับคนที่ฝักใฝ่หาความรู้แล้ว มันจะมีประโยชน์มากๆ
ผมเองก็ได้ความรู้ความเข้าใจมามากโขจากการที่เคยไป Workshop ตามที่ต่างๆนี่แหละ
.......

เหนื่อยแค่กายครับ แต่สบายใจจุ๊กกรู้มากมาย

เหนื่อยกายนอนหลับตื่นมาก็หาย  แต่นอนให้ตายก็หาได้ความสุขทางใจไม่

อย่างหลายๆท่านเห็นใจกันมาครับ ทีมAdminทุกท่านต่างมีหน้าที่ส่วนตัวที่
ต้องรับผิดชอบ การมาเป็นAdminของ ThaiDFilm.com นับเป็นเกียรติมาก
และผมคิดว่าทีมงานทุกท่านที่สละเวลามาช่วยเหลือดูแลกันก็คิดเช่นนั้น
ผมรวมถึง สมาชิกขาประจำหลายท่าน ที่คอยดูแลกันอยู่เนืองๆด้วย แม้จะไม่ได้รบกวนกันเป็นกิจลักษณะ
ขอบคุณจากใจครับ(บางท่านยังไม่เคยพบหน้ากันด้วยซ้ำ)

ผมพูดในฐานะ ผู้ช่วยของคุณเอกอีกทีนะครับ

Admin เราอยากจะจัดจนตัวสั่น ดังที่พี่เมษ foolmoon กล่าวมาไม่ผิด
เพราะรอบที่ไป Workshop กันที่เชียงใหม่ แม้คนจะไม่มากมาย
ข้อผิดพลาดก็มีเยอะแยะ แต่อบอุ่นจริงๆ ตลอดเวลาที่จัดงาน ก็มีการพูดถึง
ครั้งที่สองอยู่ตลอดครับ อันนี้ทุกท่านที่ร่วมงานกันคงทราบดี

ตอนนี้ติดเรื่องเวลา และความสะดวกของแต่ละท่าน

เพราะรอบเชียงใหม่นี่ ตามตรงคือ โดดงาน ทิ้งงานกันมา จากทุกสารทิศ เชียงใหม่ กทม.
ขอนแก่น รวมไปถึงประเทศลาว

คุณเอกและผมซาบซึ้งน้ำใจทีมงานที่มาช่วยเหลือกันแม้เพิ่งเคยเจอกันครั้งสองครั้งเป็นอย่างยิ่ง
และเข้าใจถึงสภาพความจริงว่ามันอาจกระทบการงานหลักๆ จึงไม่อยากจัดกิจกรรม
โดยทำร้ายเพื่อนๆพี่ๆน้องๆTDF ผู้เสียสละเหล่านั้น

ดังนั้นการเตรียมงานในครั้งต่อไป อาจจะต้องดูเรื่องเวลาเป็นอันดับแรก Content เนื้อหา ที่จะทำให้
การ Workshop สามารถ เห็นผลเป็นรูปธรรมมากขึ้น ใช้เวลาให้เป็นประโยชน์สูงสุด เกิดผลดีแก่
ชาวสมาชิกผู้มาเข้าร่วมกิจกรรมอย่างมีประสิทธิภาพ ใช่เพียงปริมาณ

ตอนนี้องค์ความรู้ที่ทีมงานสั่งสม พัฒนากันมา ก็พร้อมระเบิดให้ผู้กระหายใคร่รู้ ได้นำไปปรับใช้
เพื่อพัฒนาผลงานดีๆกันออกมาเรื่อยๆครับ

กล่าวมาซะยาว ประเด็นคือ รอนิดนึง มีแน่ๆ แต่เดี๋ยวพร้อมๆ จะรีบแจ้งเลยครับ ว่า
ที่ไหนเมื่อไหร่ ใบ้ให้นิดนึงว่า กทม. 5555

ปล.เผื่อสมาชิกใหม่ๆอาจจะเข้าใจผิด เหล่า Admin และ WebMaster ของTDF ไม่ได้อยู่จังหวัดเดียวกัน
หรือบริษัทเดียวกันแต่อย่างใด เป็นการรวมกันโดยมีสิ่งที่ชื่นชอบผูกมัด มิได้มีเงื่อนไขทางผลกำไรผูกพัน
ดังนั้น ขอความเห็นใจเล็กน้อยนิด จากชาวTDF ว่าเราอยู่กันด้วยใจ รอกิจกรรมจากใจเราอีกครั้ง ไม่นานเกินรอแน่ครับ

จากใจ nezzis ณ TDF   

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
เวิร์คชอบ เป็นเรื่องดี แต่การจะจัดเวิร์คชอบ เป็นเรื่องของความพร้อมในหลายๆ ด้าน ซึ่ง มันจัดกันไม่ได้บ่อยๆ
ดังนั้น ลองศึกษากันดูจากข้อมูลที่มี ลองเสิช ลองโพส ลองถามดูครับ

อ้างอิง
อัตตา หิ อัตตโน นาโถ
มิใยใคร จะพึ่ง ซึ่งพระเจ้า
แต่พวกเรา ชาวพุทธ- ศาสนา
ผู้เชื่อฟัง โอวาท พระศาสดา
พึ่งธรรมา คือพึ่ง ซึ่งตัวเอง
ประกอบกรรม นำมา ซึ่งโภคผล
ตั้งแต่ต้น จนปลาย ได้เหมาะเหม็ง
ทั้งทางโลก ทางธรรม ก็ยำเกรง
ถือเลบง สร้างตัว อยู่ทั่วกัน
อัตตา หิ อัตตโน นาโถ แปล
ว่า "ตัวพึ่ง ตัว" แน่, ถ้าบิดผัน
เป็นอื่นไป วนเวียน พาเหียรครัน
พึ่งเขานั้น ไม่ "หนึ่ง" เหมือนพึ่งตัว ฯ

พุทธทาส ภิกขุ
สวนโมกขพลาราม อ.ไชยา จ.สุราษฎร์ธานี

เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-28
ทุกอย่างที่ว่ามา มีหมดอยู่ในเว็ปนี่ล่ะครับ อยู่ตรง เริ่มต้นกับ Dslr Video
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
58
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-08
อย่าลืมจัดนะคร้าบ อยากไป
เงิน
6965
ความดี
5192
เครดิต
5302
จิตพิสัย
6749
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-08
ถ้ามีก็ดีมากครับ แต่เห็นใจทีมงานที่จัดทั้งเรื่องเวลา + สถานที่ + เงิน แต่ท้ายที่สุดนะครับผมว่าปัญหาแต่ละคนไม่เหมือนกัน กลุ่มเป้าหมายหลกหลายอาชีพ
ซึ่งสมาชิกทุกท่านในเว็บนี้ล้วนแล้วแต่อยากได้ความรู้และเทคนิควิธีการใหม่ๆซึ่งสิ่งเหล่านี้ทุกท่านหาเองได้ก่อน คือค้นหาข้อมูลก่อนถาม และแก้ปัญหาด้วยตนเองก่อน ถ้าไม่ได้จริงหรือสงสัยอะไรค่อยถามปัญหา ที่สำคัญควรศึกษาเรื่องที่เราจะถามให้รู้พื้นฐานเรื่องที่จะทำเสียก่อนครับเพื่อลดช่องว่างในการทำความเข้าใจ และเก็บความรู้จากเว็บนี้ไปคิดพัฒนาและศึกษาด้วยตนเองต่อไปครับ ^^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้