สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 15925เข้าชม
  • 79ตอบกลับ

รับทีม/เดี่ยว Freelance ร่วมงาน อ่านรายละเอียดครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
450
ความดี
170
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
ตอบกลับโพส 11 โพสของ (horatiocaine)
  ตอบกลับครับอ่านไม่ทัน หึหึ บอกตรงๆว่างานเยอะแต่คนน้อยทัศนะคติไม่ตรงกันเยอะ จ่ายงานไปดันไปโยนให้คนอื่นมาทำไม่ได้ทำเองเหมือนตกลงกันไว้ ลูกค้าผิดหวังกับงานที่เขาได้รับจากเราไป เขาไม่พูดหรอกแต่เขาเสียความรู้สึกและจะไม่กลับมาจ้างเราอีก ประสบการณืตรงนี้ผมเจอมาเยอะ ลูกค้าผมหลายคู่ที่แนะนำกันมาแบบปากต่อปาก หน่วยงานราชการ งานระดับจังหวัด งานยิบๆหย่อยๆที่เกิดจาก Conection เก่าๆที่เคยทำงานให้ติดต่อเข้ามา ทำ Freelance มานานตอนนี้ต้องก้าวไปเป็นบริษัท และการที่จะเป็นบริษัทถึงจะยังเล็ก แต่มันก็มีรูปแบบในการทำงานและองค์ประกอบหลายมาประกอบกัน มากกว่ารับงานและจ้าง Freelance มาทำแล้วเก็บเงิน และกว่าบริษัทๆหนึ่งจะเติบโตขึ้นต้องอาศัยหลายอย่างมันคือความใจกล้าในการลงทุน เช่นการตลาดที่วางไว้ คือ ลงนิตยาสาร WE นี่ต้องใช่เงินค่อนข้างเยอะ ออกบูทที่เมืองนี่ก็ไม่น้อย นี่คือส่วนที่เป็นค่าใช้จ่ายทางเราเป็นผู้ลงทุนเพื่อที่จะก้าวออกไปแข่งขันกับแนวหน้าที่ทำงานด้านนนี้อยู่ งานบางตัวทางเราอาจอยากได้ Freelance ที่เป็นมืออาชีพออกไปทำแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นราคาก็ต้องไปกันได้ทั้งคู่ เพราะเหตุผลข้างต้นนั้นคือค่าใช้จ่ายทางด้านการตลาดที่เราต้องทุ่มเทไปเพื่อให้ได้ feedback กลับมาเป็นงานที่เราจ่ายออกไปให้กับ Freelance ได้ทำกันแต่ส่วนใหญ่งานเราจะชนกันในวัน ศกร์ เสาร์ อาทิตย์  แต่แน่นอนตัว Freelance คงไม่ได้รับงานจากเราที่เดียว เช่นเดียวกันงานไหนเล็กๆไม่ยากมากนักเราอาจให้เด็กๆน้องๆ ที่พอจะปั่นได้ออกทำเพราะวันเก่าๆของเราก็ก้าวมาจากตรงนี้  แนะนำติชมกันเข้ามาครับพูดคุยกันแลกเปลี่ยนควาคิดกันผมชอบๆ แล้วขอเวลาหน่อยจะโพสงานให้ชมกันครับ
                                                                                                                                             ขอบคุณทุกคนทุกความคิดครับ
เงิน
450
ความดี
170
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
ตอบกลับโพส 10 โพสของ (leknam)
ขอบคุณครับ ผมตอบเมลตาลายตาบรือแล้วครับ พิมผิดๆถูกๆ ดันๆกระทู้ให้ด้วยนะจ๊ะ อาจได้ร่วมงานหากทัศนะคติตรงกันและทุกอย่างลงตัว มีคนส่งงานมาเยอะ 1 อาทิตย์ผมคงจะนัดคุยกับคนที่ผมสนใจงานและแนวความคิดของเขา
                                                                                                                            -*-ฝนหนอฝนตกจัง รู้ไหมหนอมันเปียก
เงิน
18080
ความดี
14712
เครดิต
15984
จิตพิสัย
17951
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
Re:ตอบกลับโพส
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 15 ต้นฉบับโพสโดย alive เมื่อ 2011-03-23 12:02 ตอบกลับโพส 11 โพสของ (horatiocaine) :
  ตอบกลับครับอ่านไม่ทัน หึหึ บอกตรงๆว่างานเยอะแต่คนน้อยทัศนะคติไม่ตรงกันเยอะ จ่ายงานไปดันไปโยนให้คนอื่นมาทำไม่ได้ทำเองเหมือนตกลงกันไว้ ลูกค้าผิดหวังกับงานที่เขาได้รับจากเราไป เขาไม่พูดหรอกแต่เขาเสียความรู้สึกและจะไม่กลับมาจ้างเราอีก ประสบการณืตรงนี้ผมเจอมาเยอะ ลูกค้าผมหลายคู่ที่แนะนำกันมาแบบปากต่อปาก หน่วยงานราชการ งานระดับจังหวัด งานยิบๆหย่อยๆที่เกิดจาก Conection เก่าๆที่เคยทำงานให้ติดต่อเข้ามา ทำ Freelance มานานตอนนี้ต้องก้าวไปเป็นบริษัท และการที่จะเป็นบริษัทถึงจะยังเล็ก แต่มันก็มีรูปแบบในการทำงานและองค์ประกอบหลายมาประกอบกัน มากกว่ารับงานและจ้าง Freelance มาทำแล้วเก็บเงิน และกว่าบริษัทๆหนึ่งจะเติบโตขึ้นต้องอาศัยหลายอย่างมันคือความใจกล้าในการลงทุน เช่นการตลาดที่วางไว้ คือ ลงนิตยาสาร WE นี่ต้องใช่เงินค่อนข้างเยอะ ออกบูทที่เมืองนี่ก็ไม่น้อย นี่คือส่วนที่เป็นค่าใช้จ่ายทางเราเป็นผู้ลงทุนเพื่อที่จะก้าวออกไปแข่งขันกับแนวหน้าที่ทำงานด้านนนี้อยู่ งานบางตัวทางเราอาจอยากได้ Freelance ที่เป็นมืออาชีพออกไปทำแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นราคาก็ต้องไปกันได้ทั้งคู่ เพราะเหตุผลข้างต้นนั้นคือค่าใช้จ่ายทางด้านการตลาดที่เราต้องทุ่มเทไปเพื่อให้ได้ feedback กลับมาเป็นงานที่เราจ่ายออกไปให้กับ Freelance ได้ทำกันแต่ส่วนใหญ่งานเราจะชนกันในวัน ศกร์ เสาร์ อาทิตย์  แต่แน่นอนตัว Freelance คงไม่ได้รับงานจากเราที่เดียว เช่นเดียวกันงานไหนเล็กๆไม่ยากมากนักเราอาจให้เด็กๆน้องๆ ที่พอจะปั่นได้ออกทำเพราะวันเก่าๆของเราก็ก้าวมาจากตรงนี้  แนะนำติชมกันเข้ามาครับพูดคุยกันแลกเปลี่ยนควาคิดกันผมชอบๆ แล้วขอเวลาหน่อยจะโพสงานให้ชมกันครับ
                                                                                                                                             ขอบคุณทุกคนทุกความคิดครับ

ผมว่า ไม่ต้องเสียเวลาโพสแล้วครับ  พอดีไปเจอตัวอย่างงาน ที่บริษัทคุณโพสเอาไว้ที่เว๊ปอื่นๆ โดยใช้ชื่อเมล์  aomalive@hotmail.com
[ แก้ไขล่าสุดโดย leknam เมื่อ 2011-03-24 22:06 ]
เงิน
38524
ความดี
32363
เครดิต
33584
จิตพิสัย
35336
จังหวัด
สมุทรปราการ

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
ชิบหาย แล้ว หน้า กากหลุด แล้ว
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8720
ความดี
6593
เครดิต
8480
จิตพิสัย
4169
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
แป๋ว
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
18429
ความดี
16825
เครดิต
18409
จิตพิสัย
16503
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
เงิน
1072
ความดี
1043
เครดิต
992
จิตพิสัย
935
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
ใครช่วยสรุป ให้ฟังทีครับ

งง นิดๆ ตามไม่ค่อยทัน
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1976
ความดี
1513
เครดิต
1663
จิตพิสัย
1370
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
ระดับ : Shop Owner
เงิน
20236
ความดี
15548
เครดิต
17432
จิตพิสัย
15933
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
แป๊ว !!!@#$%^&*+  
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5030
ความดี
3016
เครดิต
3234
จิตพิสัย
2892
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
อ้าว ไหงเป็นงี้ล่ะ
เงิน
450
ความดี
170
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
งานเก่าหลายปีแล้วกับตอนนี้มันคนละเรื่องกัน โปรดิวเซอร์ ผู้กำกับก็คนละคน สมัยก่อนงานไม่มีความสหม่ำเสมอ มาตรฐานงานตอนนี้ก็คนละแบบกับเมื่อก่อน ใจเย็นเด่วจัดเต็มมาให้ชม อย่าแกะอย่าเกาคับ ก็ดีนะมีคนแอบไปเอางานเก่ามาดูจะได้เห็นความแตกต่างกับตอนนี้ ใจเย็นๆพี่น้องทุกคน เด่วจัดให้ชมรอนีสสสส
เงิน
18080
ความดี
14712
เครดิต
15984
จิตพิสัย
17951
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 25 ต้นฉบับโพสโดย alive เมื่อ 2011-03-23 21:45  :
งานเก่าหลายปีแล้วกับตอนนี้มันคนละเรื่องกัน โปรดิวเซอร์ ผู้กำกับก็คนละคน สมัยก่อนงานไม่มีความสหม่ำเสมอ มาตรฐานงานตอนนี้ก็คนละแบบกับเมื่อก่อน ใจเย็นเด่วจัดเต็มมาให้ชม อย่าแกะอย่าเกาคับ ก็ดีนะมีคนแอบไปเอางานเก่ามาดูจะได้เห็นความแตกต่างกับตอนนี้ ใจเย็นๆพี่น้องทุกคน เด่วจัดให้ชมรอนีสสสส

อืม...........  เมื่อวาน ผมอัพงานเข้าเว๊ป 300MB  ตอนนี้ เสร็จไป2 งานแล้วครับ  
เงิน
450
ความดี
170
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
      สวัสดีครับกลับมาอีกครั็งกับคำว่า -ความลับไม่มีในโลก-
ผมขอบอกอย่างเป็นทางการตรงนี้เลยนะครับ ชื่อบริษัทเรา TAKE1MOTIONSTUDIO ในเมื่อมีคนหางานเก่าที่เคยทำมาโพสแล้ว
ที่ต้องปิดบังชื่อบริษัทในตอนแรกเพราะบริษัทเรามีผลงานค่อนข้างเยอะ ขั้นแรกคุยกับทาง คุณ ฮุย เจ้าของ TAKE1 ไว้ว่าเราจะไม่เปิดเผยชื่อบริษัทเราจนกว่าเราจะได้คนและทีมงานครบเสียก่อนแล้วจะนั่งคุยกันเป็นการภายใน วันนี้ก็คุยกับทางพี่ฮุยว่าความแตกแล้วพี่เขารู้แล้วว่าเราคือ TAKE1 คือทางเรากลัวว่าน้องๆหลายคนเห็นผลงานเราแล้วจะไม่กล้าส่งผลงานมาสมัคร ***คือ ทางTAKE1 มีนโยบายเด็กปั้นด้วยไม่ใช่เราจะร่วมงานกับเฉพาะท่านเทพเท่านั้น***ในเมื่อไปเจองานเก่า ก็อยากให้ทุกคนตามไปดูงานใหม่ๆ ของ TAKEMOTIONSTUDIO ด้วยนะครับ อย่างที่ออกตัวไปแล้วผมได้รับมอบหมายงานหน้าที่ AE ในการรับและคัดเลือกทีมงานในขั้นตน ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ ตอนนี้ กลายเป็น TALK OF THE TOWN ไปเลยกระทู้ผม
    ตกลงตอนนี้คงหายสงสัยกันแล้วนะครับ ท่านไหนเคยติดตามงานของ TAKE1 มาบ้างแล้วและอยากร่วมงานกับทางเรา โพสผลงานของคุณไว้ครับหรือส่งลิ้งมาที่  aomalive@hotmail.com ครับ ตอนนี้คนส่งมาเยอะผมใช้เวลาตกวันละ4-5 ช.ม ในการตอบเมลกลับวันนี้ก็คงดึกอีกเพราะเมลมากันเยอะมาก สุดท้ายนี้คุณ ฮุย เจ้าของ TAKE1MOTIONSTUDIO จะมาแจมกระทู้ด้วยนะคับ ขอเวลาพี่เขาหน่อยตอนนี้งานเยอะจริงๆครับ
    สุดท้ายนี้ก็ยังรับรับผลงานของของ Freelance ทุกท่านนะครับ ส่งกันเข้ามาเรื่อยๆนะครับหากทางเราได้คนและทีมงานครบแล้วผมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ  ขอบคุณนะครับสำหรับความสนใจของทุกท่าน
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 28#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
พี่ครับ รับคนทำงาน มันต้องมีความจริงใจกันก่อน บ้ารึเปล่าครับ ปกปิดตัวเอง แต่ให้คนอื่นเปิดเผยข้อมูล
บ้ารึเปล่าครับ เอางานเขาไปดู แล้ว มาวิจารณ์เสียๆ หายๆ โดยที่เจ้าของงานเขาไม่มีโอกาสได้กล่าวอะไรเลย
งานของพี่ สวยไม่สวย เทพไม่เทพ ดีไม่ดี อย่างไร ไม่ได้มีใครว่าครับ  
ไม่ใชว่า โอ้ยงานผมดีอย่างงั้นดีอย่างงี้ ไม่กล้าเอามาเปิดเผย เดียวจะเสียกำลังใจไม่กล้าจะไปสมัคร
ดีขนาดนั้นแล้วจะรับคนเพิ่มทำซากไรครับ
คนเราคบกันด้วยใจครับ มาปิดบังอย่างงี้ คงจะได้คนแนวๆ เดียวกันไปทำงานด้วยแหละครับ ยินดีด้วยครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
bell ความดี +1 2011-03-24 -
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 29#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 27 ต้นฉบับโพสโดย alive เมื่อ 2011-03-23 22:23  :

ที่ต้องปิดบังชื่อบริษัทในตอนแรกเพราะบริษัทเรามีผลงานค่อนข้างเยอะ ขั้นแรกคุยกับทาง คุณ ฮุย เจ้าของ TAKE1 ไว้ว่าเราจะไม่เปิดเผยชื่อบริษัทเราจนกว่าเราจะได้คนและทีมงานครบเสียก่อนแล้วจะนั่งคุยกันเป็นการภายใน วันนี้ก็คุยกับทางพี่ฮุยว่าความแตกแล้วพี่เขารู้แล้วว่าเราคือ TAKE1 คือทางเรากลัวว่าน้องๆหลายคนเห็นผลงานเราแล้วจะไม่กล้าส่งผลงานมาสมัคร

ว่าจะไม่ยุ่งแต่ก็อดไม่ได้

สิ่งนึงที่ผมอยากให้สมาชิกมีคือ ความจริงใจครับ ถ้าคุณไม่พร้อมที่จะเปิดเผยแม้แต่ชื่อบริษัทที่จะรับสมัคร ก็จงเก็บไว้เป็นความลับอย่างนั้นต่อไป อย่าได้เอามาป่าวประกาศว่าอยากได้คนเลยครับ

มันขัดกันสิ้นดี หรือถ้าจะทำ ก็เอาให้มันเนียนกว่านี้ ไม่อย่างนั้นโดนคนจับได้แล้วมันเสื่อมครับ

ที่บอกว่า อย่าแกะอย่าเกานั่นหนะ  ถ้าไม่ทำตัวให้เป็นที่น่าสงสัยว่าจะมีปัญหา ไม่มีใครเค้าไปตามลากใส้ออกมาให้เสียเวลาหรอกครับ

เปลี่ยนแนวการคิดซะใหม่นะ คิดเยอะๆ ตรึกตรองทบทวนเยอะๆก่อนที่จะทำอะไร

ผิดครั้งแรก คนพร้อมที่จะให้อภัย  แต่ผิดซ้ำๆจนเป็นสันดาน อยู่ในวงการยากนะครับ วงการนี้มันแคบ ตัวอย่างก็ีมีให้เห็นอยู่แล้ว
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้