สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 15922เข้าชม
  • 79ตอบกลับ

รับทีม/เดี่ยว Freelance ร่วมงาน อ่านรายละเอียดครับ

เงิน
18080
ความดี
14712
เครดิต
15984
จิตพิสัย
17951
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 30#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
ผมว่า งานเก่าๆของคุณที่บอกไว้  ก็ใช้ id : VDOPEE  ในเว๊ปนี้นะครับ  ถ้าจะบอกกันตรงๆ ก็น่าจะสดใสกว่านี้

ปิดบังข้อมูล รวมถึงวิจารณ์ไม่ดีกับผลงานที่มีคนส่งไป  มันเป็นการทำลายจิตใจหรือเปล่าครับ??

ถ้าจะติ ก็ควรติเพื่อก่อ ถ้ามันไม่ดีก็รบกวนช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

และที่ว่า  มีนโยบายปั้นเด็ก ...  จะปั๊นยังไงเหรอครับ??? ในเมื่อไม่รับเด็กเข้า คัดแต่เทพ ที่คุณคิดว่า ทำเงินให้คุณได้

ไม่รู้ว่า ทางบริษัทคุณ มี AE กี่คน  และได้คุยกันไว้หรือเปล่า ว่าที่ThaidFilm ก็มีสมาชิกVDOPEE อยู่ที่นี่ด้วย  

ถึงขั้นเป็นบริษัทแล้ว เรื่องน้ำใจ เลยไม่มีใช่มั้ยครับ  จุดประสงค์ของเว๊ปนี้ ผมเชื่อว่า เป็นเว๊ปแห่งการแบ่งปัน อาศัยกันแบบพี่ๆน้องๆ ไม่หาผลประโยชน์กัน และคำว่าความจริงใจ สำคัญที่สุด

ทางบริษัทคุณ มีผลงานเยอะแยะ แต่ไม่เข้าใจว่า กับเว๊ปอื่น พวกคุณกลับโพสตัวอย่างงานเพื่อขายได้ แต่พอกับเว๊ปเรา ก็มีเงื่อนงำ เมื่อกับรู้ตัวว่ากำลังทำอะไรอยู่

ไม่เข้าใจเลยจริงเชียว

ปล. (เพิ่มเติมนะครับ) ถ้าลองคิดดูดีๆ มีกระทู้หาคน หาทีมงาน หาคนทำงานมากมายในเว๊ปนี้ แต่ทำไมกระทู้ของคุณ ถึงเป็น Talk of the Town ได้

[ แก้ไขล่าสุดโดย leknam เมื่อ 2011-03-23 22:46 ]
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
450
ความดี
170
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 31#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
    ผลงานที่ผมติชมคือ ผลงานของน้องๆที่ส่งเข้ามาในเมลผมครับแต่ไม่ได้โพสไว้เวปนี้ครับแล้วคุณรู้หรือเปล่าเจ้าของงานที่ผมติชมเมลกลับมาขอบคุณและอยากร่วมงานกับทางเราคนแบบนี้ก็เป็นสไตล์ที่เราอยากร่วมงานด้วย ถ้าคุณทำตัวเหมือนน้ำเต็มแก้วแล้วคุณจะเรียนรู้อะไรได้อีกบนโลกใบนี้ ผมบอกแล้วไงเราเลือกคนและทัศนะคติ และผมก็บอกแล้วเรามีนโยบายในการเทรนงานเด็กใหม่ขึ้นมาร่วมงานกับเรา คุณเชื่อไหมแค่ตัวหนังสือที่พิมกันกันอยู่นี้ผมยังอ่านนิสัยใจคอคนออกเลย เราย้ำแล้วนะครับเราเลือกคนและนี่ก็เป็นสาเหตุนึงที่เราต้องเลือกคนไงครับ
                                                                                                                                          ขอบคุณครับยังยินดีร่วมงานกับผู้ที่สนใจนะครับ
                                                                                                                                                                TAKE1MOTIONSTUDIO
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 32#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 31 ต้นฉบับโพสโดย alive เมื่อ 2011-03-23 22:47  :
    ผลงานที่ผมติชมคือ ผลงานของน้องๆที่ส่งเข้ามาในเมลผมครับแต่ไม่ได้โพสไว้เวปนี้ครับแล้วคุณรู้หรือเปล่าเจ้าของงานที่ผมติชมเมลกลับมาขอบคุณและอยากร่วมงานกับทางเราคนแบบนี้ก็เป็นสไตล์ที่เราอยากร่วมงานด้วย ถ้าคุณทำตัวเหมือนน้ำเต็มแก้วแล้วคุณจะเรียนรู้อะไรได้อีกบนโลกใบนี้ ผมบอกแล้วไงเราเลือกคนและทัศนะคติ และผมก็บอกแล้วเรามีนโยบายในการเทรนงานเด็กใหม่ขึ้นมาร่วมงานกับเราคุณเชื่อไหมแค่ตัวหนังสือที่พิมกันกันอยู่นี้ผมยังอ่านนิสัยใจคอคนออกเลย เราย้ำแล้วนะครับเราเลือกคนและนี่ก็เป็นสาเหตุนึงที่เราต้องเลือกคนไงครับ
                                                                                                                                          ขอบคุณครับยังยินดีร่วมงานกับผู้ที่สนใจนะครับ

ครับผมก็อ่านนิสัยคุณออกเหมือนกันครับ 
ยินดีด้วยครับ ที่ได้คนอย่างที่ตั้งใจไว้ 
เงิน
18080
ความดี
14712
เครดิต
15984
จิตพิสัย
17951
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 33#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 31 ต้นฉบับโพสโดย alive เมื่อ 2011-03-23 22:47  :
    ผลงานที่ผมติชมคือ ผลงานของน้องๆที่ส่งเข้ามาในเมลผมครับแต่ไม่ได้โพสไว้เวปนี้ครับแล้วคุณรู้หรือเปล่าเจ้าของงานที่ผมติชมเมลกลับมาขอบคุณและอยากร่วมงานกับทางเราคนแบบนี้ก็เป็นสไตล์ที่เราอยากร่วมงานด้วย ถ้าคุณทำตัวเหมือนน้ำเต็มแก้วแล้วคุณจะเรียนรู้อะไรได้อีกบนโลกใบนี้ ผมบอกแล้วไงเราเลือกคนและทัศนะคติ และผมก็บอกแล้วเรามีนโยบายในการเทรนงานเด็กใหม่ขึ้นมาร่วมงานกับเรา คุณเชื่อไหมแค่ตัวหนังสือที่พิมกันกันอยู่นี้ผมยังอ่านนิสัยใจคอคนออกเลย เราย้ำแล้วนะครับเราเลือกคนและนี่ก็เป็นสาเหตุนึงที่เราต้องเลือกคนไงครับ

จิตใจคน หยั่งลึกยาก ..แค่อักษร ก็อาจคิดไปถึงนิสัยได้แล้ว  อย่ามองคนแค่ภายนอกครับ    
ถ้ามีความจริงใจแต่แรก ผมว่าคงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้หรอกครับ
คนเก่งๆ มีฝีมือ เขาก็มีเหตุผลที่จะเลือกทำงานกับบริษัทไหนก็ได้ครับ
เงิน
18080
ความดี
14712
เครดิต
15984
จิตพิสัย
17951
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 34#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
น้ำเต็มแก้ว ... ก็เปลี่ยนแก้วใหญ่ขึ้นสิครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4856
ความดี
2915
เครดิต
2889
จิตพิสัย
2462
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 35#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
ถูกใจครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 36#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 34 ต้นฉบับโพสโดย leknam เมื่อ 2011-03-23 23:03  :
น้ำเต็มแก้ว ... ก็เปลี่ยนแก้วใหญ่ขึ้นสิครับ   

เต็มแล้วก็เอามาดื่มครับ ดึ่มน้ำเยอะๆ สุขภาพดีครับ รองน้ำเต็มแล้วปล่อยให้ล้น ก็โง่แล้วครับ แล้วจะรองน้ำไปทำไม 
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
bell ความดี +1 2011-03-24 -
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 37#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
มาลงชื่อไว้ก่อนเผื่อจะดราม่า

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3451
ความดี
2462
เครดิต
2522
จิตพิสัย
3528
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 38#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 25 ต้นฉบับโพสโดย alive เมื่อ 2011-03-23 21:45  :
งานเก่าหลายปีแล้วกับตอนนี้มันคนละเรื่องกัน โปรดิวเซอร์ ผู้กำกับก็คนละคน สมัยก่อนงานไม่มีความสหม่ำเสมอ มาตรฐานงานตอนนี้ก็คนละแบบกับเมื่อก่อน ใจเย็นเด่วจัดเต็มมาให้ชม อย่าแกะอย่าเกาคับ ก็ดีนะมีคนแอบไปเอางานเก่ามาดูจะได้เห็นความแตกต่างกับตอนนี้ ใจเย็นๆพี่น้องทุกคน เด่วจัดให้ชมรอนีสสสส

พอดีผมเป็นมือใหม่ครับ ประสบการณ์ยังน้อยคงต้องหาประสบการณ์เพิ่มเติมอีกเยอะเลย

แต่ผมเองก็อยากเห็นงาน ที่ลูกค้าระดับ B A A+ ขึ้นไป ที่พี่บอกมาครับว่าจะเป็นแบบไหนครับแล้วงานจะเป็นลักษณะแบบใด

สำหรับตัวผมแล้วพี่ๆใน TDF มีแต่เทพๆทั้งนั้น  ซึ่งผมก็ได้พี่ๆขอชี้แนะและนำผลงานมาให้ชม ทำให้เกิดแรงบัดดาลใจกับตัวผมเองครับ

หากพูดผิดประการใด ก็ขออภัยด้วยนะครับ

เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 39#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
อ้างอิง
    ผลงานที่ผมติชมคือ ผลงานของน้องๆที่ส่งเข้ามาในเมลผมครับแต่ไม่ได้โพสไว้เวปนี้ครับแล้วคุณรู้หรือเปล่าเจ้าของงานที่ผมติชมเมลกลับมาขอบคุณและอยากร่วมงานกับทางเราคนแบบนี้ก็เป็นสไตล์ที่เราอยากร่วมงานด้วย ถ้าคุณทำตัวเหมือนน้ำเต็มแก้วแล้วคุณจะเรียนรู้อะไรได้อีกบนโลกใบนี้ ผมบอกแล้วไงเราเลือกคนและทัศนะคติ และผมก็บอกแล้วเรามีนโยบายในการเทรนงานเด็กใหม่ขึ้นมาร่วมงานกับเราคุณเชื่อไหมแค่ตัวหนังสือที่พิมกันกันอยู่นี้ผมยังอ่านนิสัยใจคอคนออกเลย เราย้ำแล้วนะครับเราเลือกคนและนี่ก็เป็นสาเหตุนึงที่เราต้องเลือกคนไงครับ

งั้นก็แสดงว่าได้คนแล้วนี่  ปิดกระทู้ได้เลยมั้ง

อันแรกบอกว่างานไม่โดนไม่ชอบเลยไม่เอา  อันนี้บอกว่าอยากร่วมงานด้วย

ตกลงว่าเอายังไงดี
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 40#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-23
ผมก็ส่งลิงค์ portfolio ไปให้ดูนะ ถึงจะเป็น portfolio ที่เป็นรายการก็เถอะและผมก็อ่านคอมเม้นท์ด้วยละ จริงๆผมก็ไม่ได้อะไรมากมากนะครับ แต่แค่คิดว่างานระดับไหนถึงจะเรียกว่า B A A+ พอมีคนเอางานเก่าๆของทีมคุณมาให้ดู ถึงจะบอกว่างานเก่าแต่ก็น่าจะทำเต็มที่เหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าจะบอกว่างานเก่าทำไม่เต็มที่เลยไม่นับ? จริงๆผมไม่ใช่คนน้ำเต็มแก้วนะผมรับความคิดเห็นและคอมเม้นท์คนอื่น ค่อนข้างรับด้วยซ้ำถ้ารู้จักผมในระดับนึง แต่ผมแค่สงสัยว่างานแบบไหนเรียก B A A+ ส่วนตัวที่ผมรู้และเชื่อมาตลอดคือ มันต้องดีเริ่มมาจากการวางแผน ข้อมุล ถ่ายทำ สคริปและโพส หรืออะไรก็ตาม แต่ทุกสิ่งอย่างไม่มีอะไร perfect หรอกครับ ไม่มีใครได้อย่างที่คาดหวังไว้เป๊ะ ผมชอบถูกวิจารณ์และผมชอบวิจารณ์ แต่สิ่งนึงที่ผมไม่ทำคือดูถูกคนอื่น ไลน์ตัดคนแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ เอาคนตัดมานั่งพร้อมกัน ฟุตเทจเดียวกัน ก็ไม่ได้งานแบบเดียวกันครับ อยากได้งานแบบที่คาดหวัง ต้องทำเองครับ คนที่เค้าส่ง portfolio ไปให้ดูนั่นคือเขาให้ตัวอย่างงานไปดูครับว่าเคยตัดมาแบบนี้ ความสามารถประมาณนี้ ไม่ใช่ว่าคุณจะเอามาวิจารณ์ ผมดีใจที่งานในมือคุณล้นแล้วจะเผื่อแผ่ให้คนในเว็ปครับ แต่ถ้ามันความลับเยอะขนาดนั้นก็เก้บไว้ทำเองเถอะครับ ถ้างานคุณทุกชิ้นที่บอกว่าระดับ B A A+ แต่โพสไม่ได้ มันก็คือไม่มีตัวตนครับ อย่าสักแต่ว่าว่าคนอื่นในขณะที่ไม่มีอะไรมาเทียบครับ ถ้ามีผมขอศึกษาเอาไว้เป็นความรู้ด้วยเช่นกัน เพราะผมชอบดูงานใหม่ๆเพื่อได้แนวคิดใหม่ๆครับ ยิ่งเป็นงานที่คิดว่าเทพยิ่งดีครับ มันทำให้ตัวผมพัฒนา แต่ถ้าถึงระดับนั้นคงไม่แปลกหรอกครับที่งานจะล้นมือจริง รบกวนช่วยโพสหน่อยนะครับ อยากดูมากเผื่อว่าคนตัดระดับกากอย่างผมจะมีโอกาสพัฒนากะเขาบ้าง ขอเลยนะครับความจริงใจอย่ามาทำอะไรที่ไม่สร้างสรรค์ ผมเชื่อว่าคนที่โตเป็นผู้ใหญ่แล้วคงไม่ทำอะไรเทือกนี้ให้เสียเวลาเล่นหรอกใช่มั้ยครับ เพราะถ้าถึงขั้นงานล้นมือคงไม่มีความจำเป้นที่ต้องมาทำลายเครดิตตัวเองหรือทำแผนโปรโมทให้บริษัทตัวเองดังจนมีงานเข้าล้นกว่าเดิมหรอกมั้ง เพราะงานมันเยอะอยุ่แล้ว ขอเงื่อนไขขนาดนี้ งานเทพอย่างที่บอก ราคาขอเทพๆด้วยนะ
[ แก้ไขล่าสุดโดย job4922 เมื่อ 2011-03-24 00:34 ]
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 41#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-24
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 40 ต้นฉบับโพสโดย job4922 เมื่อ 2011-03-23 23:59  :
ผมก็ส่งลิงค์ portfolio ไปให้ดูนะ   ถึงจะเป็น portfolio ที่เป็นรายการก็เถอะและผมก็อ่านคอมเม้นท์ด้วยละ จริงๆผมก็ไม่ได้อะไรมากมากนะครับ แต่แค่คิดว่างานระดับไหนถึงจะเรียกว่า B A A+ พอมีคนเอางานเก่าๆของทีมคุณมาให้ดู ถึงจะบอกว่างานเก่าแต่ก็น่าจะทำเต็มที่เหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าจะบอกว่างานเก่าทำไม่เต็มที่เลยไม่นับ? จริงๆผมไม่ใช่คนน้ำเต็มแก้วนะผมรับความคิดเห็นและคอมเม้นท์คนอื่น ค่อนข้างรับด้วยซ้ำถ้ารู้จักผมในระดับนึง แต่ผมแค่สงสัยว่างานแบบไหนเรียก B A A+ ส่วนตัวที่ผมรู้และเชื่อมาตลอดคือ มันต้องดีเริ่มมาจากการวางแผน ข้อมุล ถ่ายทำ สคริปและโพส หรืออะไรก็ตาม แต่ทุกสิ่งอย่างไม่มีอะไร perfect หรอกครับ ไม่มีใครได้อย่างที่คาดหวังไว้เป๊ะ ผมชอบถูกวิจารณ์และผมชอบวิจารณ์ แต่สิ่งนึงที่ผมไม่ทำคือดูถูกคนอื่น ไลน์ตัดคนแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ เอาคนตัดมานั่งพร้อมกัน ฟุตเทจเดียวกัน ก็ไม่ได้งานแบบเดียวกันครับ อยากได้งานแบบที่คาดหวัง ต้องทำเองครับ คนที่เค้าส่ง portfolio ไปให้ดูนั่นคือเขาให้ตัวอย่างงานไปดูครับว่าเคยตัดมาแบบนี้ ความสามารถประมาณนี้ ไม่ใช่ว่าคุณจะเอามาวิจารณ์ ผมดีใจที่งานในมือคุณล้นแล้วจะเผื่อแผ่ให้คนในเว็ปครับ แต่ถ้ามันความลับเยอะขนาดนั้นก็เก้บไว้ทำเองเถอะครับ ถ้างานคุณทุกชิ้นที่บอกว่าระดับ B A A+ แต่โพสไม่ได้ มันก็คือไม่มีตัวตนครับ อย่าสักแต่ว่าว่าคนอื่นในขณะที่ไม่มีอะไรมาเทียบครับ ถ้ามีผมขอศึกษาเอาไว้เป็นความรู้ด้วยเช่นกัน เพราะผมชอบดูงานใหม่ๆเพื่อได้แนวคิดใหม่ๆครับ ยิ่งเป็นงานที่คิดว่าเทพยิ่งดีครับ มันทำให้ตัวผมพัฒนา แต่ถ้าถึงระดับนั้นคงไม่แปลกหรอกครับที่งานจะล้นมือจริง   รบกวนช่วยโพสหน่อยนะครับ อยากดูมากเผื่อว่าคนตัดระดับกากอย่างผมจะมีโอกาสพัฒนากะเขาบ้าง ขอเลยนะครับความจริงใจอย่ามาทำอะไรที่ไม่สร้างสรรค์ ผมเชื่อว่าคนที่โตเป็นผู้ใหญ่แล้วคงไม่ทำอะไรเทือกนี้ให้เสียเวลาเล่นหรอกใช่มั้ยครับ เพราะถ้าถึงขั้นงานล้นมือคงไม่มีความจำเป้นที่ต้องมาทำลายเครดิตตัวเองหรือทำแผนโปรโมทให้บริษัทตัวเองดังจนมีงานเข้าล้นกว่าเดิมหรอกมั้ง เพราะงานมันเยอะอยุ่แล้ว   

งานหรือน้ำครับ ที่ล้น 
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1533
ความดี
918
เครดิต
948
จิตพิสัย
800
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 42#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-24
ขอร่วมด้วยคน

สำหรับผม

ลูกค้า A+ คือเริ่มงานก็จ่ายตังเลย ตามสบาย
ลูกค้า A รับงานจ่ายตัง ไม่เรื่องมาก
ลูกค้า B  เครดิต 7-30 วัน ทำงานเป็น
ลูกค้า C  เครดิตเป็นข้าวผัด ทำงานจนหยดสุดท้าย (ไม่ใช้ไม่เลิก)
ลูกค้า ZZZ... บอกว่าให้ไปฟ้องร้องเอง

แต่คุณสมบัติเจ้าของกระทู้ต้องการมานี่ไม่ธรรมดาจริงๆ หรืองานแต่งสมัยนี้ค่าผลิตพอๆกับงาน commercial ไปแล้ว
เงิน
450
ความดี
170
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 43#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-24
   เอาเป็นว่า Freelance ท่านไหนสนใจร่วมงาน ส่งลิ้งผลงานมาแล้วกันนะครับ ผมคงจะเข้ามาตอบและพุดคุยในกระทู้ของคนที่สนใจร่มงานกับทางเราแล้วกันนะ ส่วนสิ่งไหนผิดพลาดไปผมขอรับผิดและพร้อมแก้ไขทุกประการนะครับ
                                                                                                       สำหรับคนที่ส่งผลงานมาแล้วขอให้ โปรดิวเซอร์ ทางเราได้พิจราณาก่อนนะครับ
                                                                                                                        ขอบคุณนะครับ  อบอุ่นซะจนร้อนเลยนะ
เงิน
450
ความดี
170
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 44#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-24
ผมโพสเป็นตัวอย่างนะครับ เพื่อเป็นแนวทางสำหรับ Freelance ที่สนใจร่วมงานนะครับ ยังมีงานที่ไม่ได้โพสอีกพอสมควรครับ แต่ก็อยากได้ความคิดสร้างสรรค์ด้านอื่นๆจากทีมงานที่จะมาร่วมงานกันในอนาคตด้วยนะครับ คือ อยากให้ลูกค้ามีทางเลือกในการที่จะซื้องานเราหลายๆแบบนะครับ ขอบคุณครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย alive เมื่อ 2011-03-24 02:03 ]
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้