สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2852เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

รบกวนถามเรื่อง Circular Polarizing Filter กับ Neutral Density Filter มันต่างกันยังไงครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5616
ความดี
4778
เครดิต
5064
จิตพิสัย
4371
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสดีครับพี่ๆรบกวนถามเรื่อง Circular Polarizing Filter กับ Neutral Density Filter มันต่างกันยังไงครับ
- หลักการทำงาน
- ลักษณะการนำไปใช้งาน
- ตัวอย่างภาพที่ได้(ถ้ามีครับ)
- อื่นๆตามที่อยากให้ทราบ

..ขอบคุณครับผม..

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
มาช่วยตอบครับ

CPL Filter เอาไว้ตัดแสงครับ ตัดแสงสะท้อนจากกระจก ตัดแสงสะท้อนจากน้ำ (ถ่ายทะลุน้ำ / ตู้ปลาว่าไป)
นอกจากนั้นยังมาตัดแสงสะท้อนในชั้นบรรยากาศ ทำให้ท้องฟ้าเข้มขึ้นได้ด้วยครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่มุม แล้ว ฯลฯ ด้วยครับ

นอกจากนั้นอาจจะช่วยให้สี อิ่มขึ้น เป็นผลพลอยได้ครับ
ใช้กันในกลุ่มถ่ายภาพวิวครับ เช่น

ครับ จะสังเกตว่า ที่ผมถ่ายมาท้องฟ้าจะชัดมาก เมฆก็ชัด เป็นเอฟเฟกที่ได้จาก CPL ครับ

ส่วน ND เนี่ย ผมไม่มีในครอบครองครับ แต่หลัก ๆ เอาไว้ลดค่าแสงครับ

เหมือนเราใส่แว่นกันแด เวลาไปถ่ายที่ที่แดด จ้า ๆ แต่อยากได้ เอฟเฟกจาก สปีดชัตเตอร์ต่ำ ๆ ช่วยได้เยอะครับ

รอท่านต่อไปมาเสริมครับ
เงิน
16717
ความดี
12742
เครดิต
17479
จิตพิสัย
7062
จังหวัด
เชียงใหม่
คือเหมือนว่ามีพวกฝุ่นละออง หรือ particle ล่องลอยอยู่ในอากาศที่เรามองไม่เห็นเนี่ยแหละครับ และมันสะท้อนกับแสงกลับเข้ามาที่ตา หรือที่กล้องเนี่ยแหลพครับ ตัว CPL มันก็ไปตัดแสงที่วิ่งมาจากparticleเหล่านี้ หรือแสงที่สะท้อนมา แต่ทว่า มุมที่ดีตัดได้ดีที่สุดคือ มุมที่ดวงอาทิตย์หรือ light source อยู่ด้านบนของกล้อง +-30องศา ซึ่งถ้าแสงมาจากด้านข้างมันจะตัดไม่ค่อยได้ครับ การใช้งาน บนหน้าfilter มันจะหมุนได้ มีจุดอยู่ข้างบน1จุด เราก็หมุนจุดนั้นไปที่ light source หรือด้านบนของวงแหวนครับ ซึ่ง มันจะลดค่าของแสงด้วยนะครับ น่าจะประมาณ 2 Stop ครับ
ส่วน ND หลักๆก็จะเหมือนแว่นกันแดดล่ะครับ ข้อดีของมันก็คือ ถ้าเราออกไปถ่ายงานที่สภาพแสงจ้า แล้วต้องการใช้รูรับแสงกว้างสุด ตัวนี้จะไปช่วยลดความสว่างของแสงครับ เข้าไปดู Fader ND ของพี่ Gorgai ได้ครับ(ดูในกระทู้ที่สั่งfader NDครับ) เห็นได้ชัด แต่ของพี่เค้าเป็นตัวปรับค่าได้ครับ ส่วนใหญ่ผมใช้ถ่ายน้ำตกในสภาพแสงจ้าๆครับ เพราะต้องใช้ speed ค่อนข้างต่ำมาก
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
boonyarit ความดี +1 2011-04-02 โพสได้ดีเยี่ยม
เงิน
5616
ความดี
4778
เครดิต
5064
จิตพิสัย
4371
จังหวัด
boshiki และ horatiocaine ขอบคุณพี่ๆทั้งสองมากครับ เห็นภาพขึ้นมาทันทีว่าความต่างในการใช้งานเป็นไง.กำลังจะซื้อมาลองซักตัว.. ท่านอื่นเพิ่มเติมได้นะครับ..ขอบคุณครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย ohmmyable เมื่อ 2011-04-02 23:47 ]
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-03
เพิ่มเติมเทคนิคหามุมโพลาไลซ์ง่าย ๆ ครับ

เก๊กท่าหล่อขึ้นมา (ชู้นิ้วโป้ง กับนิ้วชี้)

เอานิ้วโป้งชี้ไปหาพระอาทิตย์ นิ้วชี้ ไม่ว่าจะหมุนไปทางไหน มุมนั้นคือจุดที่ โพลาไลซ์ สุด ๆ ครับ (ถ่ายมา ฟ้าเข้ม ปั๊ด)
เงิน
5910
ความดี
3215
เครดิต
3183
จิตพิสัย
3977
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-03
แวะมาเก็บความรู้ครับ
ยังงง ก็บเรื่องนิ้วชี้ นิ้วโป้งอยู่นิด  ลองเอานิ้วโป้งชี้ มันขัดๆอะครับ
ต้องหมุนมือตามด้วยหรือเปล่า
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้