สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 14611เข้าชม
  • 10ตอบกลับ

RAID 0 กะ SSD มันดีหรือต่างอย่างไร

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
   อยากรู้ครับว่าเพื่อนๆในห้องนี้คงมีคนเคยเซท raid 0 กะบางใช้ ssd  ผมสงสัยถึงข้อแตกต่างระหว่างสองตัวนี้มากเลยครับ ใน fearter ของ idus หรือ premier มันระบุว่าต้องเซทเป็น raid 0 ถึงจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ ข้อสงสัยของผม หลายอย่างมาก เราจะเชื่่อไอ้ระบบของ raid 0 ได้อย่างไร ถ้ามันพัง โอกาศที่ีมันจะพังยากมั้ยครับ แล้วความเร็วที่ว่ากันว่ามันเร็วนักเนี่ย มันมีผลถึงโปรแกรมในขณะที่เราตัดมั้ย  ผมอยากลองมากเลย เพราะมีข้อถกเถียงกันมาหลายครั้งแล้วกับผู้รู้และผู้ไม่รู้ จึงอยากขอความเห็นกับเพื่อนๆที่ set ระบบนี้อยุ่ ว่ามันดีหรือต่างกันอย่างไร และต่อพ่วงไปด้วยเจ้า ssd อีกตัวที่เดี๋ยวนี้มีแต่คนยกย่องว่ามันจี้ด จี้ดจริงมั้ย โพสนี้ขอเป็นโพสเปิดประเด็นและเปิดตัวผมเป็นโพสแรกหลังจากสมัคร ณ เวบบอร์ดแห่งนี้ครับ
        ก่อนหน้าที่จะโพส ได้เปิดประเด็นกับ job ไปก่อนแล้ว แต่สรุบไม่ได้หาตัวช่วยต่อและกันนะ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

Raid มันเป็นวิธีต่ออุปกรณ์เก็บข้อมูลนี่ครับ อย่าง SSD ก็เอามาต่อ Raid แบบ HD ได้นะ ...

ผมว่าการนำ technology ของ Raid มาใช้ก็เพื่อทะลุขีดจำกัดของเทคโนโลยีของอุปกรณ์เก็บข้อมูลที่ ณ. ปัจจุบันยังไปไม่ถึง หรือ ให้ไม่ได้ หรือ แพงเกินไป ไม่ว่าจะเป็น ความจุ ความเร็ว ความปลอดภัย ... แต่ถ้าหากวันหนึ่งมีการพัฒนาอุปกรณ์เก็บข้อมูลที่ให้ทั้งความจุมหาศาล มีความเร็วเป็นยอด มีความปลอดภัยสูง ในขณะเดียวกันก็มีราคาประหยัด เทคโนโลยี Raid ก็อาจจะเป็นอะไรที่ล้าสมัย และไม่จำเป็นแล้วก็ได้ ...

ส่วนเรื่องความเร็วของอุปกรณ์เก็บข้อมูล (หรือ อุปกรณ์ชิ้นใดก็แล้วแต่) ควรดูที่ความต้องการของระบบเราเป็นหลัก ถ้ามันเพียงพอแล้วก็อาจจะไม่จำเป็นอีกเหมือนกัน ... อาจจะไม่ตอบโจทย์ แต่ขอแสดงความเห็นอีกด้านนึงครับ ...

เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

โดยส่วนตัวเท่าที่รู้มาคือ การ Raid0 มีความเสี่ยงเรื่องข้อมูล ผมจึงเถียงกะไก่ว่างานสายนี้ไม่น่าทำ Raid0 ครับเพราะมันอันตรายถึงแม้จะแค่1-2เปอร์เซ็น ผมก็มองว่ามันก็ยังมีโอกาสอยู่ดี ที่สำคัญซึ่งไม่รู้จริงหรือไม่คือ การ Raid0 เท่าที่รู้มาสุดท้ายก็เร็วไม่เท่า SSD อยู่ดีครับ โดยส่วนตัวผมจึงเชียร์ SSD ซะมากกว่า รบกวนผู้รู้มาตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

อ้างอิง : http://www.expert2you.com/view_article.php?art_id=1032
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5207
ความดี
5642
เครดิต
5015
จิตพิสัย
4172
จังหวัด
ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ

การทำ Raid มันมีหลายแบบนะครับ
คือ Raid 0,1,5, 0+1 ฯลฯ (ผมก็ไม่ได้ศึกษาทั้งหมดว่าแต่ละเรดมีอะไรบ้าง รู้แค่คร่าวๆ ในส่วนนี้ลองเสิร์ชหาอ่านดูได้ครับ)

ส่วนที่ถามว่ามันเร็วมั้ย หลักๆคือมันเร็วขึ้นครับ มันช่วยให้การรันโปรแกรม การทำงานต่างๆเร็วขึ้น แต่ถ้าถามว่า มันเรนเดอร์เร็วขึ้นมั้ย ไม่เร็วขึ้นครับ เพราะมันช่วยแค่ในส่วนของการเข้าถึงข้อมูล การรันโปรแกรมจะไวขึ้นมาก รันวินโดว์ไวขึ้น การทำงานกับงาน PhotoShop ไวขึ้น อ้อ และช่วยในการโอนถ่ายข้อมูลด้วยครับ

และถ้าถามว่ามันต่างกับ SSD มั้ย
ต่างกันเยอะครับ

ถึงจะเอา HDD มาต่อ Raid0 กันถึง 5-6 ตัว มันก็สู้ SSD ตัวเดียวไม่ได้ครับ เพราะระบบของ HHD คือจานหมุน แต่ว่า SSD เป็นรูปแบบของดิสค์ครับ การเข้าถึงข้อมูลไว้กว่าหลายสิบเท่า การเข้าถึงข้อมูลจะอยู่ในส่วนของ Access Time (พิมพ์ถูกป่าวหว่า) ซึ่งแน่นอนว่า Sdd ทำได้ดีกว่า HDD มากๆ

ภาพแรกสังเกตุที่ หัวข้อที่ 3 นับจากล่างนะครับ

ภาพนี้เป็น SSD นะครับ คงไม่ต้องอธิบายมาก (ป่าวหรอก จริงๆไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไง 5555+)

รายละเอียดเชิงลึกผมไม่ทราบมากนัก ถ้าอยากทราบเพิ่มเติม ลองศึกษาดูได้ครับ

และถ้าถามว่า จะใช้ SSD หรือ HDD ต่อ Raid0 ดี

ผมแนะนำว่า SSD ดีกว่าครับ

และถ้าถามว่า ทำไม?

ผมก็จะถามต่อว่า แล้วทำไมต้องมาต่อ Raid ให้ยุ่งยาก แถมยังได้ความเร็วที่สู้ SSD ไม่ได้ด้วย ต้องมาเสียเวลา ต้องมาเสี่ยงกับข้อมูลที่มีโอกาส Raid หลุด (ถึงแม้ว่าจะมีโอกาสน้อยมากก็ตาม)

และถ้าถามต่อว่าอ้าว SSD มันแพงกว่า HDD เยอะอยู่ แถมได้ความจุนิดเดียว

ผมก็ขอถามต่อว่า แล้วที่คุณจะต่อ Raid0 เพื่ออะไร
ถ้าตอบว่า อยากได้การโอนถ่ายข้อมูลไวๆ งั้นคุณก็ต่อ Raid0 ไปเถอะครับ

แต่ถ้าตอบว่า ต้องการที่จะได้ความไวในการทำงาน อย่างพวกการรันโปรแกรมต่างๆ การรันวินโดว์ (เรื่องความเร็วลองเสิร์ชใน ยูทูปดูนะครับ มีฝรั่งมาเทสให้ดูเยอมาก) ถ้าคุณตอบข้อนี้ คุณก็เลือกใช้ SSD เถอะครับ เอามาลงเป็นไดร้ C อย่างเดียว

คือหมายความว่าเอาไว้ลงวินโดว์อย่างเดียวแหละครับ

จบการแถลงการณ์ อิอิ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
i-popba ความดี +1 2011-04-06 ชัดแจ้ง
job4922 ความดี +1 2011-04-05 เคลียร์
เงิน
5207
ความดี
5642
เครดิต
5015
จิตพิสัย
4172
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-05
เพิ่มเติมภาพนะครับ ลืมแนบในส่วนของผลของการ Read ใน SSD

เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-05
ก่อนอื่นครับ ตามที่ผมเคยโพสไว้ให้แล้ว

http://www.videoguys.com/Guide/E/Videoguys+NLE+Video+Storage+FAQ/0xc0dc681654a5dba55ca08f303a6c38df.aspx

ในลิงค์จะมีรายละเอียดของ RAID แต่ละชนิดอยู่แล้ว ครับ
ส่วน SSD คือฮาร์ดดิสประเภทหนึ่งที่ใช้หน่วยเก็บข้อมูลเป็นแฟลชเมโมรี  แทนระบบจานแม่เหล็กในฮาร์ดดิสเดิมๆ     และส่วนมากจะเป็นการต่อด้วย SATA 3 ซึ่งเร็วมากๆ(ประมาณ 200 M Byte/sec)    
การทำ RAID เพื่อให้การทำงานวีดิโอเร็วขึ้นโดยเฉพาะการเรนเดอร์   ซึ่งตามทฤษฎีแล้วฮาร์ดดิสหน่วยที่สองและต่อๆไปจะมีความเร็วเพิ่มขึ้น 30%  ตัวอย่าง เช่น ฮาร์ดดิสที่ใช้พอร์ต SATA 2 มีความเร็วในการรับส่งสัญญาณที่ 3 G bit/sec  หรือประมาณ 384 M Byte/sec.  ซึ่งฮาร์ดดิสทั่วๆไปจะมีความสามารถรับส่งสัญญาณได้ประมาณ 60-70 M Byte/sec เท่านั้น  การนำฮาร์ดดิสมารวมกลุ่มเป็น RAID ก็เพื่อให้การอ่านเขียนเร็วมากขึ้น ซึ่งในกรณีที่เป็นพอร์ต SATA 2 อาจต้องต่อพ่วงฮารด์ดิสประมาณ 10-12 ชุดที่เป็น RAID 0  ถึงจะได้ความเร็วตามที่ SATA 2 ได้ถูกออกแบบมา  และจะได้ขนาดของความจุตามมาด้วย ซึ่งการจัดทำระบบ RAID จะเป็นชนิดเป็นนั้น (0/1/5/6/10/50/60) ขึ้นอยู่กับงบประมาณตามที่จำเป็นครับ 
RAID 0 เป็นการจัดกลุ่มฮารด์ดิสท่ี่เสี่ยงมากที่สุดแต่ก็ถูกที่สุด   RAID 50 เป็นการจัดกลุ่มที่แพงที่สุด และปลอดภัยมากที่สุด 
การจัดกลุ่ม RAID เพื่อการใช้งานวีดิโอก็จะพิจารณาที่ปริมาณงานที่เข้าออก ในแต่ละรอบเช่น หนึ่ง สาม หก เดือน  เมื่อได้พื้นที่ใช้งานรวมแล้ว จะเผื่อไว้ประมาณ 30%  และอีกประการหนึ่งที่นำมาประกอบกับการทำงาน คือต้องการให้พรีวิวได้รวดเร็วได้ตามจำนวนชั้นงาน(layer) เช่น ต้องการให้พริวิว 6 layer ด้วยช่วงเวลา 5 นาที ก็จะต้องการความเร็วของฮารด์ดิสประมาณ 100 M Byte/sec  ตรงนี้จะหมายถึงการสั่งให้โปรแกรมเขียนงานลงฮาร์ดดิส เพื่อการพริวิว   
เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-05
ที่นี้หากต้องการงานที่ความเร็ว 100 M Byte/sec  จะเห็นได้ว่า SSD ทำได้เร็วกว่าประมาณ 2 เท่า   แต่ SSD ก้ไม่สามารถให้พื้นที่มากๆได้เหมือน RAID Hard disk  
ทั้งหมดที่เขียนมานี้ ก็เขียนจากที่มีโอกาสได้จัดกลุ่ม ใช้งานกับมันมาจริงๆ ครับ
สิ่งที่ตามมาอีกอย่างก็คือ เสียง และเงินค่าไฟ ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
offline ความดี +10 2011-04-06 สุดยอด
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-05
อืมได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองนั่งศึกษาข้อมูลตามที่ท่านแนะนำมาครับ อีกสักวันสองวัน ผมจะลองเซท raid o เพื่อจะลองดู ความเร็วในการรันข้อมูลดูครับ พอดีมีคอมว่างอยู่ แต่เจ้า ssd คงลองไม่่ได้ครับเพราะไม่มีของจะให้ลอง พอดีผมดูฟังชั่นการต้องการของโปรแกรม มันบอกคุณสมบัติและพูดถึง raid o ไว้ ผมข้องใจมากทำมัยแนะนำแบบนั้นเลยเกิดการอยากลองครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-05
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 7 ต้นฉบับโพสโดย kailek เมื่อ 2011-04-05 23:21 :
อืมได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองนั่งศึกษาข้อมูลตามที่ท่านแนะนำมาครับ อีกสักวันสองวัน ผมจะลองเซท raid o เพื่อจะลองดู ความเร็วในการรันข้อมูลดูครับ พอดีมีคอมว่างอยู่ แต่เจ้า ssd คงลองไม่่ได้ครับเพราะไม่มีของจะให้ลอง พอดีผมดูฟังชั่นการต้องการของโปรแกรม มันบอกคุณสมบัติและพูดถึง raid o ไว้ ผมข้องใจมากทำมัยแนะนำแบบนั้นเลยเกิดการอยากลองครับ

SSD ถ้าคุณไก่ยอมสละเวลาอันวุ่นวายกับงานที่ชุกชุม มาลองบ้านผมก็ได้ครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
34
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
เล่นตัวนี้เลย รับรองไม่ผิดหวัง ตอนนี้ราคาไม่แพงด้วยครับ http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1062868
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
547
ความดี
107
เครดิต
44
จิตพิสัย
114
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-15
ขุดขุ้ยคับ ก็RAID0 การต่อHarddiskอย่างงี้จะ มีโอกาศข้อมูลหายอยู่จิงๆคับคือมันจะเอาข้อมูลมาลงที่harddisk2ลูกแบบเท่าๆกันเพื่อให้จัดเก็บข้อมูลหาข้อมูลไวขึ้น แต่ข้อเสียคือถ้าข้อมูลในลูกใดลูกหนึ่งหาย ข้อมูลก็เสียเลยครับ

ซึ่งharddiskแบบSSD เป็นการเก็บข้อมูลเก็บไว้ในเมมโมรี่คีบ คลายflashdriveอะคับแต่เร็วกว่า555+
ข้อเสียอย่างเดียว คือ มัน แพง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้