สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3902เข้าชม
  • 20ตอบกลับ

มาดูโฆษณาร้านเครื่องเสียงสุดเจ๋ง!!สำหรับโรงภาพยนตร์และโฮมเธียเตอร์

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11567
ความดี
10080
เครดิต
10506
จิตพิสัย
10093
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

— กระทำโดย ake โดยการย้ายจากกระดานข่าว Sound เมื่อเวลา(2011-04-20) —
สวัสดีครับ มีโฆษณาตัวใหม่ ของร้านเครื่องเสียงสุดเจ๋ง!!สำหรับโรงภาพยนตร์และโฮมเธียเตอร์ มาให้ชมกัน

อาจมีบางช๊อตภาพสั่นนิดนึงนะครับ เพราะตอนถ่ายใช้แฮนเฮลด์ซธส่วนมาก ไม่มีเสตอรี่แคม

ตัวโฆษณาเซตนี้จะเน้นถึงบรรยากาศของร้านครับ ยังไม่ได้เจาะลึกเครื่องเสียงตัวไหนเป็นพิเศษแต่อย่างใด

ใช้DSLR 5DMark-II ในการถ่ายทำครับ  ลองติชมกันดูนะ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

ถ้าสำหรับผม ผมว่ามันเอื่อยไปน่ะครับ แล้วมันไม่ได้ให้ความรู้สึกว่าเครื่องเสียงมันเจ๋งครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
703
ความดี
479
เครดิต
528
จิตพิสัย
336
จังหวัด
นนทบุรี
ไม่แน่ใจว่าเป็นงานจริงหรือแค่พรีเซนต์ แต่ถ้าเป็นงานขาย ผมมองในฐานะเล่นเครื่องเสียงไฮเอนด์ ขอบอกว่า "ไม่ผ่าน" ครับ

รูปแบบการนำเสนอพอใช้ แสงสีโทนดี แต่การ Movement มันไม่ Smooth เอาเสียเลย บางซีนดูเหมือน Candid เช่น ช่วงที่มีตัวแบบนั่งเล่น iPhone

การลงทุนกับ SteadyCam/GlideCam/FlyCam สักตัวไม่ได้ใช้เงินมากมายนัก เอาของไทยทำก็มีหลายเจ้า ยิ่งเป็นงานที่ต้องถ่ายทำเกี่ยวข้องกับ "ของแพง" ยิ่งต้องปราณีตพิถีพิถันมาก ดูสินค้าแต่ละตัว (เท่าที่พอมองออกและเคยผ่านมือ) ก็เป็นพวก Hi-Brand ทั้งนั้นเช่น Conrad Johnson, Sim Moon, ATC etc. ราคาหลักหลายหมื่นถึงหลัก(หลาย)แสนทั้งนั้น
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
อารมย์ร่วมผมก็ไม่เจอเลยครับ มิได้ทึ่งกับภาพและเสียงที่มันไม่ค่อยจะเข้ากันได้อย่างกลมกลืนเลยครับ  มันน่าจะมีจุดเด่นเพิ่มเข้ามาอีกหลายๆๆอย่างนะครับ ค่อยๆๆเล่าเรื่อง ค่อยๆพีค ค่อยๆคลายปม บึม อ้อที่นี่เอง เจ๋งว่ะ  แหะเๆ ขอเม้นแค่นี้นะ
เงิน
38524
ความดี
32363
เครดิต
33584
จิตพิสัย
35336
จังหวัด
สมุทรปราการ

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-18
ลองดู ใหม่ นะ ปกติ งานน้อง จะแจ่มกว่า นี้ เป็นกำลังใจ ให้ ครับ  หาจุดให้ เจอ แล้วแตก มันออก
เงิน
11567
ความดี
10080
เครดิต
10506
จิตพิสัย
10093
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-18
ขอบคุณพี่ๆทุกความเห็นมากครับ

ต้องสารภาพว่างานนี้ลวกไปมาก เนื่องจากต้องการทดลองทำออกมาในลักษณะพรีเซนเตชั่นโฆษณา

เลยออกมาดูก้ำๆกึ่งๆ และไม่มีเสตอรี่แคมใช้ตอนถ่ายทำให้บางจุดสั่น 

ที่สำคัญกว่านั้นมันขาด "สตอรี่" หรือ "บท" ซึ่งเป็นส่วนสำคัญที่สุดของงาน 

ตัวนี้ตอนทำไม่ได้เขียนสตอรี่มาก่อน เพราะเป็นงานที่ตั้งใจทดลองอารมณ์ภาพกับเพลง

ให้เหมือนกับงานพรีเซนเตชั่นUSC ที่ผมเคยทำ แนบไว้ด้านล่างนี้ครับ

แต่ความแตกต่างคือ นั่นมันพรีเซนเตชั่นที่โชว์บรรยากาศมหาลัย

แต่สำหรับงานนี้มันต้องทำเพื่อเน้นการขายด้วย

ไม่ใช่ทำเพื่อการโชว์บรรยากาศอย่างเดียว

ดังนั้นแนวคิดนี้ไม่ควรจะนำมาผนวกกันตั้งแต่แรกอยู่แล้ว และนี่คือจุดบกพร่องในรอบนี้ของผม

เพื่อนๆไม่ต้องห่วงครับ งานนี้ไม่ได้เป็นงานขายครับ แต่เป็นงานที่ผมทดลองทำขึ้นก่อนที่จะทำในส่วนของงานขายในลำดับต่อไปครับ

ผมวิเคราะห์ตัวเองโดยยังข้ามจุดไหนไปอีกไหมครับ ใครอยากเสริมอะไรเชิญโพได้เต็มที่เลยครับ เราแลกเปลี่ยนกันมุมมองกันได้แน่นอน

อันนี้คลิปแนบครับ ตอนที่ทำตัวนี้ ผมมีเรฟเฟอร์เรนส์ในหัวเป้นงานชิ้นนี้ ทำให้งานออกมาในลักษณะเดียวกัน

ซึ่งไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ แต่มันไม่ควรนำเสนอแบบนี้ต่างหาก 

เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-18
อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าควรหาประสบการณ์เพิ่มเติมดูก่อนนะครับจากคนที่เขาทำงานเป็นจริงๆ การเริ่มทำเป็นสิ่งที่ดีและจะทำให้ตัวเราพัฒนาไปข้างหน้าครับ แต่ตัวอย่างที่ดีก็สำคัญไม่แพ้กันครับ ในนี้มีหลายทีมที่เป้นตัวอย่างที่ดีครับ ลองปรึกษาหรือขอไปช่วยดูนะครับ เพื่อตัวเองน่ะครับ อย่าพยายามเขียน ก.ไก่ ขึ้นมาเองทั้งที่ไม่มีอาจารย์สอนเลยครับ ขอบคุณที่ทนอ่านครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-18
งานพรีเซนต์เทชั่น ต้องมีสคริปนะครับ เราต้องเขียนสคริปขึ้นมาก่อน
เพื่อที่จะบอกเล่าในสิ่งที่เราจะนำเสนอ แตกออกมาเป็นซีน เป็นช็อต
เฃ่น สินค้าตัวนี้ เราจะพูดถึงอะไรบ้าง จุดดีตรงไหน จุดเด่นอะไร
มีลูกเล่นอะไรพิเศษ มีเทคนิคอะไรใหม่ๆ
เมื่อคิดโครงเขียนสคริป เราก็แตกช็อต บางทีเขียนกันเป็นสตอรี่บอร์ดคร่าวๆ เลย
แล้วก็เอาสิ่งที่ได้นั้น ไปวางแผนในการถ่าย
ไม่ใช่ถ่ายไปเรื่อยเปื่อย ไม่ได้คิดอะไรนะครับ
เพราะมันจะไม่สามารถดึงเอาความน่าสนใจอะไรออกมาได้เลย
มันก็แค่ ฟุตเทจที่ไม่มีอะไรสลักสำคัญเท่านั่นเอง
เมื่อเราวางแผนมาดี ถ่ายได้ตรงตามที่เราวางโครงสร้างไว้
และอาจจะมีน้ำจิ้มถ่ายเสริมช็อตเผื่อเหลือเผื่อขาดเข้าไปอีก
ในเวลาที่เราจะเอามาโพส มาตัดต่อ มาร้อยเรียงเรื่องราว มันก็จะง่ายและจะสมูทครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2011-04-18 ชัดเจนครับ ...
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-18
คุณจะพรีเซนต์สินค้า คุณต้องรู้จักสินค้าอย่างลึกซึ้ง แ้ล้วคุณถึงจะรู้ว่าควรจะนำเสนออะไรออกมา ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4058
ความดี
1656
เครดิต
1851
จิตพิสัย
916
จังหวัด
อุดรธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-18
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 8 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2011-04-18 22:05  :
คุณจะพรีเซนต์สินค้า คุณต้องรู้จักสินค้าอย่างลึกซึ้ง แ้ล้วคุณถึงจะรู้ว่าควรจะนำเสนออะไรออกมา ...

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
17484
ความดี
21172
เครดิต
24569
จิตพิสัย
18749
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-18
ลำโพง JBL......หนักแน่น....แต่นุมนวล
เงิน
24612
ความดี
22220
เครดิต
22966
จิตพิสัย
22999
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-19
ถ้าจะทำจริงๆ

ด้่าน production ลองจ้างทีมไฟหน่อยก็ได้นะน้อง ไม่แพงเกินเอื้อมเลยจริงๆ สมัยเนี้ย ถูกอย่างไม่น่าเชื่อ
แล้วก็การถ่ายทำลองถ่ายนิ่งๆ เน้นจัดไฟ เล่นกับแสง   การ move กล้องไม่ต้องหวือหวา ผมว่าช๊อตสุขุม เรียบหรู น่าจะเหมาะกับคาแรคเตอร์ของสินค้าที่ขายในร้านมากกว่านะฮะ

ด้าน เนื้อหา ก็ให้ศึกษาอย่างที่หลายๆได้ท่านพูดมา คงไม่เพิ่มเติมอะไรมากมาย  แต่ลองเอาตัวอย่างงานโฆษณาที่ผมชอบโดยส่วนตัว มาแบ่งปันให้ด้วยนะฮะ เผื่อจะได้ไอเดีย แรงบัลดาลใจ

อันนี้สไตล์หนังสั้น สูตรเค้าเป็นแบบขาย concept ของ Brand บางคนบอกว่าไม่เห็นเกี่ยวกับตัวผลิตภัณฑ์เลย แต่ผมพอ pack shot ขึ้นป๊าบบ นี่ถึง บางอ้อ และผมคิดว่ามันลึกล้ำ และตรงกับตัว conpept สินค้าด้วย
http://www.youtube.com/watch?v=Um9KsrH377A

อันนี้ก็ไสตล์หนังสั้นเหมือนกัน แต่สูตรของตัวนี้จะเน้นไปที่การนำเสนอ ฟังค์ชั่นและประสบการณ์ที่ได้รับจากผลิตภัณฑ์
http://www.youtube.com/watch?v=B8Jx2b7-KwU

อันนี้สูตรแบบคลาสสิก  ชี้ปัญหา และ แนะนำแนวทางแก้ปัญหา
http://www.youtube.com/watch?v=nziSQVGMXKw&feature=related

อันนี้ให้เห็นความสำคัญของสินค้า/บริการ
http://www.youtube.com/watch?v=kFytcWi9csE&feature=related

จริงๆ มีอักเยอะครับ แต่ขี้เกียจหาให้ละ ง่วงนอน ฮ่าๆๆๆๆๆ

ปล.  ปลิิ้ม พี่ต่อ และนับถือทุกคนในวงการโฆษณาไทยสุดขีด

เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-19
จากที่ผมได้ดูทั้งสองงาน พบว่ามีต้นตอของปัญหาเหมือนกันหมด
ขอติชมในส่วนของตัวงานก่อน

1.งานภาพยังไม่มีความหมายใดๆที่จะสื่อเลย และภาพส่วนใหญ่แต่ละชอทยังดูไม่สมบูรณ์นัก
2.เป็นผลจากข้อ 1 คือโดยรวมแล้วไม่รู้สึกอะไรกับร้านเครื่องเสียงและโรงเรียน
3.ลูกเล่นต่างๆที่ใช้และการลำดับภาพ ยังไม่ค่อยลงตัว

ต่อไปว่ากันที่สาเหตุของปัญหาที่ขออนุญาตวิเคราะห์นะครับ
1.ขาดการเตรียมงานที่ดี หรืออาจไม่ได้เตรียมเลย คิดสดหน้างานล้วนๆ ทำให้ไม่รู้ว่าจะถ่ายอะไรดี และถ่ายไปทำไมดี จนถ่ายมาแล้วก็จะทำยังไงกับมันดี
อาจเรียกได้ว่าคิดสดทุกขั้นตอน
2.ใช้ชอทเคลื่อนกล้องโดยที่อุปกรณ์และทักษะไม่อำนวย ทำให้ภาพออกมาดูเป็น Home VDO ไปโดยปริยาย

แนะนำวิธีแก้ไขในครั้งต่อไป
ต้องเตรียมทุกอย่างให้มากที่สุดก่อนวันถ่ายทำ ไม่ว่าจะมีเวลามากน้อยแค่ไหนก็ควรเตรียมให้มากที่สุด ทำการบ้านให้มากที่สุด
สิ่งที่ต้องเตรียมหลักๆ เช่น
- สอบถามเป้าหมายของงานจากลูกค้าก่อนเสมอ คุยให้ละเอียดที่สุด ดึงความต้องการออกมาจากตัวลูกค้าให้ได้มากที่สุด
  แม้ลูกค้าจะไม่เข้าใจตัวเองว่าอยากได้อะไรก็ตาม เป็นหน้าที่ของเราที่ต้องทำให้เขาเข้าใจ
- สำรวจสถานที่ถ่ายทำก่อนเสมอ มองหาสิ่งที่เป็นจุดเด่น จุดขาย สิ่งไหนต้องเน้น สิ่งไหนเป็นตัวประกอบ
- รวบรวมข้อมูลต่างๆแล้วเขียนออกมาเป็นลำดับ มองภาพต่างๆลำดับในหัวให้ได้มากที่สุดแล้วเขียนออกมาเป็นสคริปท์
  จะละเอียดมากน้อยแค่ไหนก็แล้วแต่ทักษะและความถนัด
- เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมรองรับกับภาพที่อยากได้ กรณีอุปกรณ์ไม่อำนวยแก่ภาพบางแบบ
  ก็ควรกลับไปปรับแก้เรื่องภาพที่ต้องการให้อยู่ในขอบเขตที่อุปกรณ์ที่มี หรือที่หามาจะทำได้
  ดัังนั้น เหตุผลที่ว่าไม่มี สเตดดิแคม จึงไม่ใช่สิ่งที่จะนำไปอธิบายได้ เพราะถ้าไม่มี ก็ควรเลือกใช้ภาพในแบบที่ไม่ต้องใช้ สเตดดิแคม

คิดก่อนถ่ายยังไม่พอ ต้องคิดก่อนเขียน แล้วงานจะออกมาดีและมีการพัฒนาครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ด้วยความเคารพครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย sticky เมื่อ 2011-04-19 02:16 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2011-04-19 ขออนุญาตอีกครั้ง ตรงใจเป๊ะ ...
เงิน
10201
ความดี
9459
เครดิต
9265
จิตพิสัย
10050
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-19
ไม่เห็นกระทู้ที่พวกพี่ๆมาช่วยกันแนะนำยาวขนาดนี้มาสักพัก
วันนี้ได้อ่านได้อะไรไปเยอะ เสร็จเราล่ะ ดูดความรู้ดีกว่า
เงิน
16923
ความดี
13749
เครดิต
15253
จิตพิสัย
14966
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-19
เป็นกำลังใจในการทำงานต่อไปครับ

เห็นเอาโฆษณามาลง ก็เลยเอาของชอบมาลงด้วยคน

ชอบอันนี้.........

อันนี้ก็แจ่ม

[ แก้ไขล่าสุดโดย noom-hd เมื่อ 2011-04-19 03:29 ]
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้