สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5113เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ขอความรู้เรื่องการออกใบเสร็จให้ลูกค้าหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี

คือเวลาผมรับงาน ลูกค้าที่เป็นบริษัท จะอยากได้ใบเสร็จ ที่ผ่านมาผมาทำกับเพื่อนๆโดยรับงานกันเอง ไม่ได้เป็นบริษัท
ถ้าจะออกใบเสร็จได้ ผมต้องทำยังไงบ้างครับ

-  ต้องขออนุญาตอะไรบ้างครับ  
   -  งานวีดีโอที่ทำ ถ้าจดทะเบียนพาณิชย์ ต้องจดประเภทไหน และจดแล้ว สามารถออกใบเสร็จได้หรือไม่ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5224
ความดี
4101
เครดิต
4233
จิตพิสัย
4780
จังหวัด
ปทุมธานี
คุณโอครับ
ตอนที่ผมทำ f 64 อยู่ ผมจดทะเบียนร้านเฉยๆครับ (จดที่ อบจ. ชั้น2 ครับ)
แล้วออกเป็นบิลเงินสดครับ ที่หัวบิลก็มีชื่อร้านและที่อยู่ตามที่ขอจดทะเบียนไว้ครับ
(เปิดบัญชีเป็นชื่อร้านไว้ด้วยนะครับ เผื่อรับงานจากราชการ)
แต่ถ้าเป็น ใบกำกับภาษี ผมไม่แน่ใจว่าเราต้องจดทะเบียนร้านเป็น หจก. หรือบริษัทก่อนหรือเปล่าถึงจะสามารถออกใบกำกับภาษีได้
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี
ขอบคุณครับขวัญสุดหล่อ

ถามเพิ่มหน่อย จดทะเบียนร้านไว้ แล้วปลายปี เราต้องเสียภาษียังไงครับ จ่ายประมาณเท่าไหร่
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5224
ความดี
4101
เครดิต
4233
จิตพิสัย
4780
จังหวัด
ปทุมธานี
ก็ไปยื่นภาษีแบบเงินได้บุคคลธรรมดาครับ (จดแค่ทะเบียนร้านไม่ถือว่าเป็นนิติบุคคลครับ)
ไม่แน่ใจว่าต้องยื่นเป็น  ภงด. 91 หรือ 90 นะครับ สองอันนี้ต่างกันที่ อันนึ่งแบบของคนที่มีรายได้จากเงินเดือนเท่านั้น
และอีกแบบก็เป็นแบบสำหรับคนที่มีเงินเดือนและมีรายได้อื่นจากการรับจ้าง หรือไม่มีเงินเดือนแต่มีรายได้จากการรับจ้างอื่นๆ ครับ
รายได้ทั้งหมดหลังจากการหักลดหย่อนภาษีแล้วถ้าไม่เกิน 300000 ก็ไม่ต้องเสียครับ (ไม่ชัวร์นะครับ ลองเช็คอีกที)
แต่ส่วนใหญ่เราจะโดนหัก ณ ที่จ่ายไว้แล้ว 3 % ครับ ในกรณีที่ต้องเสียภาษี ก็จะหักกลบลบหนี้กันไป แต่ถ้าหักไว้น้อยกว่าที่ต้องเสียก็ต้องจ่ายเพิ่มนะครับ
และถ้ารายได้เราไม่เกินและไม่ต้องเสียภาษีเราสามารถ ขอคืนภาษีได้ครับ ยื่นทางเน็ตก็ได้นะครับเร็วดี ไม่เกิน 30 วันก็ได้คืนภาษีแล้ว
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
aron ความดี +1 2011-05-08 -
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2521
ความดี
2199
เครดิต
2313
จิตพิสัย
1938
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-02
เริ่มต้นตรงนี้เลย การที่ร้านเราจะออกใบเสร็จได้สามารถเลือกได้ว่า ผู้จ่ายเงินเราต้องการใบเสร็จประมาณไหน หัวใบเสร็จเป็นแบบธรรมดาเขียนหรือเอาตรายางประทับได้ ตัวลูกค้าต้องการเป็นเพียงหลักฐานการจ่ายขรับเงินเท่านั้น ไม่เน้นเรื่องภาษีมูลค่าเพิ่ม อันนี้จะง่ายและสะดวกรวดเร็วไม่ไมีพิธีมากมายอะไร แต่ถ้าลูกค้าเป็นระบบบริษัทต้องการใบเสร็จที่จะนำไปลดหย่อนภาษีซื้อละก้อ เราจะยุ่ง ถ้าสามารถตกลงกันได้ก็ตกลงซะ ชี้แจงว่าเราเป็นร้านเล็กๆไม่ได้จดทะเบียนเข้าระบบมูลค่าเพิ่ม เพราะการที่เราจะไปจดทะเบียนเข้าระบบภาษีมูลค่าเพิ่มแบบสตูดิโอใหญ่ๆ เราจะยุ่งและอาจจะไม่คุ้มกับงานที่เราทำ การเข้าระบบกับสรรพกรเราจะต้องมีการจัดทำภาษีซื้อ-ขาย และต้องนำส่งทุกเดือน แม้เดือนไหนไม่มีงานก็ต้องรายงาน แนะนำว่าถ้าหลีกเลี่ยงได้ให้หลีกซะ แล้วคุยกับลูกค้าหาทางอื่นกัน
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2521
ความดี
2199
เครดิต
2313
จิตพิสัย
1938
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-02
เพิ่มเติม  ที่ว่าไปจดทะเบียนมาแล้วจดทะเบียนกับพาณิชย์หรือสรรพกรครับ ถ้ากับสรรกรจดแบบไหนเข้าระบบมูลค่าเพิ่มเปล่า แต่ดูแล้วน่าจะไม่เข้าระบบ ถ้าไม่เข้าระบบ ก่อน 31 มีค ของทุกปีก็ไปเสียภาษีแบบเหมาที่สรรพกรได้เลย และแนะนำว่าอย่าเข้าระบบนะครับ จะเป็นภาระกับเรามากอื่นๆก็เหมือนคุณTOXIC เขียนไว้ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
aron ความดี +1 2011-05-08 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้