สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2204เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ตลาดน้ำอโยธยา

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12785
ความดี
11703
เครดิต
12773
จิตพิสัย
10795
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

งานนี้ถ่ายทำเมื่อ 10 มิ.ย. 2553 เวลา 10.00-15.00
เป็นงานที่ใช้ 550D +Kit 18-55 โซนี่ไวเลส ตัวเดียว(มีของเหลือให้ใช้แค่นั้น เค้าไปถ่ายที่อื่นกัน)
กับขาตั้งกล้องแมน หัวแพนวีดีโอ

เวลาถ่ายเลยต้องติดไว้ที่ผู้ชาย เพราะเค้าพูดเบากว่า แต่หันหัวไมค์ไปที่ผู้หญิงเพราะจะได้เสียง 2 คน พอดีๆ กัน

ดูกันครับ งานแค่ 5.51 นาที (อย่าจริงจังกับภาพประกอบนะครับ มันอาจไม่ถูกโซน แค่พยายามใส่ภาพให้ใกล้กับบทพูด)

ดูแล้วอยากไปเที่ยวหรือไปมาแล้วก็ลงภาพเพิ่มได้นะครับ

ยินดีและขอบคุณล่วงหน้าทุกความคิดเห็นครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1904
ความดี
1314
เครดิต
1190
จิตพิสัย
1581
จังหวัด

มาแซวนิดเดียวครับ แซวเล่นเฉยๆ นะครับพี่ คือ มารถตู้แล้วทำไมกลับ รถ สามล่อ ละครับพี่

ว่าแต่บริษัทไหนครับพี่ มีรายการทีวีเป็นของตัวเองด้วย  
เงิน
13821
ความดี
11801
เครดิต
11787
จิตพิสัย
12242
จังหวัด
โดยส่วนตัว ผมชอบพาเที่ยวแบบไม่มี บทพูด อ่ะครับ....ประมาณกล้องเดินตามอ่ะครับ....พิธีกรจะพูดอะไรก็พูด...และอย่ามองกล้องอ่ะครับ...
แต่ขอบคุณที่ลงงานให้ผมได้ศึกษาครับ....เรื่องเทคนิคต้องรอน้าๆ ครับ....
เงิน
9634
ความดี
8927
เครดิต
9006
จิตพิสัย
9581
จังหวัด
ภาพบอกถึงสถานที่ได้ดีครับ
แต่เห็นด้วยกับด้านบนเรื่องพิธีกร ถ้าเป็นสไตล์เดินชิล ถ่ายเดินเที่ยวจะโอเคกว่านี้ครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-07
สถานที่สวย วิวสวย สินค้าหลากหลาย วิถีชีวิตอะไรก็น่าสนใจ มีน้ำ มีเรือ แถมมีการแสดงอีก ... สวรรค์ของนักถ่ายภาพเลยทีเีดียว ...

ถ้าไม่ได้รีบจนเกินไป สถานที่แบบนี้น่าจะครีเอจมุมสวย ๆ ได้เยอะมาก ... ตัวพิธีกรทั้งคู่มีเสน่ห์ พูดได้เป็นธรรมชาติ ไม่น่าถ่ายไกลขนาดนั้น (สำหรับการพูดสื่อสารกับคนดู ขนาดภาพแบบนั้นมันแปลก ๆ นะ) น่าจะมี CU เข้าไปบ้าง ช่วยบีบความสนใจคนดูด้วย ... มุมที่ใช้ถ่ายพิิธีกรมักจะถ่ายตรงเข้าไปอย่างเดียว ภาพมันเลยดูแบน ไม่มีมิติ สถานที่กว้างขวางแบบนี้เล่นตีฟลึก ๆ ได้สบาย ดึงอะไรสวย ๆ ที่อยู่รอบ ๆ นั่นเข้ามาเป็นฉากหน้าฉากหลัง ...

รวม ๆ แล้ว เราได้ยินเสียง ได้เห็นภาพ แต่มันไม่ได้เน้นอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน (แม้กระทั่งพิีธีกร ) ให้จดจำได้ หรือ ประทับใจ รวมถึงไม่ได้ดึงความเป็นเอกลักษณ์สถานที่ออกมาได้ชัดเจน ... อะไรที่เป็นรายละเอียด ใช้ CU เยอะ ๆ หน่อย ดีกว่าแพนผ่าน ๆ มันไม่ค่อยได้ประโยชน์ ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
puntisak ความดี +1 2011-05-07 -
เงิน
12785
ความดี
11703
เครดิต
12773
จิตพิสัย
10795
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-08
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
อย่างที่เข้าใจ สถานที่สวย วิวสวย สินค้าหลากหลาย วิถีชีวิตอะไรก็น่าสนใจ มีน้ำ มีเรือ
แถมมีการแสดงอีก แค่นี้ที่ต้องการบอกพนักงาน WD เพื่อให้ไปเที่ยวกันเพราะอยู่ใกล้บริษัท
จริงครับเรื่องรีบถ่าย ส่วนการที่ไม่มีCU มีเหตุเหมือนกัน คนตรวจรับงานเขาไม่ชอบแบบ
เน้นอะไรชัดๆ เขาชอบแบบนี้ อะไรที่ดูเกินรายการข่าวบริษัท WD ประจำสัปดาห์
มักถูกสั่งให้ตัดทิ้ง ที่เอามาให้ดูก็แบบว่าหาในยูทูปแล้วมีของคนอื่นทำ เลยขุดไฟล์มาลงใหม่ซักหน่อย
ตอนนี้ผมไม่ได้ทำ ที่ WD แล้วแต่มีไฟล์ที่เก็บไว้และถ่ายด้วยกล้องผมเยอะ เอามาให้ดูสนุกๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้