สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5821เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอรบกวนสอบถามความรู้ เรื่อง กล้อง gopro ครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
14360
ความดี
11539
เครดิต
12687
จิตพิสัย
12038
จังหวัด
เชียงใหม่

คือเนื่องจากว่าผมได้กล้อง gopro hd มาครับ แล้วผมยัง set อะไรไม่เป็นเลยลองหาดูในกูเกิลก็ยังไม่สำเร็จ ตอนนี้เซ็ตไปมา เละหมดเลย หาเมนูที่อ่านเข้าใจก็ยาก(อังกฤษ) หาในกูเกิลเป็นไทยก็ยังไม่..คืออ่านเข้าใจนะครับ แต่ก็ยังไม่สำเร็จ รู้สึกว่าที่ค้นเจอยังไม่ละเอียด น้าน้าพอจะมีข้อแนะนำในการตั้งค่าเริ่มต้นไหมครับ อีกสองวันจะต้องใช้งานจริงจังแล้ว งงไปหมดเลย ขอบคุณมากมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2370
ความดี
2397
เครดิต
2376
จิตพิสัย
2141
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

อันนี้เลยครับ

http://www.uniquesquared.com/eBayImgs/Manuals/HD_HERO_en_instructions_v01.pdf
    มันจะมีอยู่ 2 ปุ่มแค่นั้นเองครับ
    เริ่มจากเปิดกล้อง ใช้ปุ่มด้านหน้า กดแช่ไว้จะมีเสียง บี๊บ 3 ครั้งพร้อมไฟกระพริบ ถ้าปิดกล้องก็กดแช่เหมือนกัน
    แต่เสียงบี๊บ7 ครั้งครับ

พอกล้องเปิดขึ้นมาบนจอ LCD ด้านบนจะเป็นโหมดการทำงานกล้องครับ แถวล่างก็ค่าการเซ็ตต่างๆ ตามรูปในคู่มือ
โหมดการถ่ายก็จะมี
  triple shot
  video
  10 s timer mode
(ผมเคยใช้แค่ 2 โหมดล่างครับ )

การเปลี่ยนโหมด ก็ให้กดปุ่มเปิดปิดกล้องไปเรื่อยๆ กดปล่อยๆ  มันจะไล่โหมดให้แล้วก็มี SET ด้วยครับ
ส่วนการเลื่อนค่าต่างๆในโหมดก็ให้กดปุ่มด้านบน

การทำงานของปุ่มกล้อง gopro มันจะหน่วงช้านิดนึงครับ

สรุป เวลาใช้กล้อง พอเปิดกล้องขึ้นมาถ้าจะถ่ายวิดิโอ จะต้องมีรูปวิดิโอขึ้นมา ถ้าอยู่ในโหมดอื่นเราต้องเปลี่ยนก่อนครับ แล้วมันยัง set defalt กล้องว่าเวลาเปิดมันจะอยู่ในโหมดไหน  พอเรียบร้อยแล้วเราก็กดปุ่มบน record ได้เลย ถ้าจะหยุดบันทึกก็กดปุ่มบนซ้ำอีกที

ต้องลองเล่นดูครับ ไม่ยาก ผมก็ศึกษาจากคู่มือที่เค้าให้มาน่ะครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
กล้อง gopro ปกติมาเดิมๆ ไม่ต้อง set อะไรก็ใช้ได้เลยอยู่แล้วครับ ยกเว้นอยากจะปรับเปลี่ยนอะไรจริงๆ ส่วนตัวผมเปลี่ยนแค่ mode video ให้เป็น R1 (ขนาดเล็ก frame rate สูง) เท่านั้นเอง นอกนั้นก็เดิมๆ หมด

เวลาจะปรับเปลี่ยน ยังไงก็ต้องอ่าน manual ครับ กดเข้าไปมั้วๆ เอง มีหวัง งง เพราะมันเป็นตัวย่อ หมดเลย ไม่รู้อะไรคืออะไร เป็นยังไง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้