สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 10236เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

วิธีทำManual Control ในโหมดVideo ของNikon D5100ครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1026
ความดี
721
เครดิต
616
จิตพิสัย
492
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสดีครับถึงพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่านครับ
สำหรับท่านไหนที่เพิ่งถอยNikon D5100มาแล้วมีเรื่องคาใจและผิดหวังกับ เอฟเวรี่ ติง ในVideo modeนั้นเป็น ออโต้ไปซะหมดนะครับ
เนื่องจากกล้องทำการวัดแสงตลอดเวลา ทำให้ภาพจากวีดีโอที่ได้ มีการปรับแสง พรึ่บพรั่บตลอดเวลา ดูแล้วเหมือนเอากล้องWebcam ถ่าย

แต่วันนี้ผมได้คลายไปได้หนึ่งปัญหาครับ นั่นคือทำให้ระบบวัดแสงมันหยุดอยู่นิ่งๆซะโดยดี ทำให้ภาพที่ได้ดู โปรเฟรชชันแน่น ขึ้นมากครับ

วิธีก็คือตัวกล้อง Nikon D5100นี้จะมีปุ่ม AE lock ครับ คือLock ระบบการวัดแสงของกล้อง ก่อนอื่นเลย ต้องทำการเปลี่ยนปุ่มนี้ให้มันLockถาวรซะก่อน(หมายถึงเราไม่ต้องกดค้างนะครับกดครั้งหนึ่งเพื่อlock) วิธีมีดังนี้ครับผม

{ทั้งหมดนี้ผมว่าควรจะเลือกโหมด "M"เพื่อการManualที่ดีครับ }

1.เข้าไปที่Manu รูปดินสอ>เลือกที่ AE Control>เลือกให้เป็น AE lock (hold)
2.กลับมาหน้าโหมดStandby (อย่าเพิ่งเข้าLive viewนะครับ) ตั้งค่าขนาดF stopให้เรียบร้อยก่อน
3.เมื่อได้ค่า รูรับแสงที่ต้องการแล้วค่อยเข้า Live view ครับ
4.จากนั้นเราก็ หันกล้องไปทางฉากที่เราต้องการให้กล้องมันจัดการ รับรู้ค่าแสงซะให้เรียบร้อย
5.ได้ความสว่างต่างๆแล้วก็กด เจ้าAE-lock พระเอกนั้นเอง

ทีนี้ภาพที่ได้ก็จะเป็นกึ่งManual ตัดปัญหาการกระพริบพรึ่บพรั่บของภาพได้แล้วครับ แต่ถึงกระนั้นก็ยังเสียใจสุดซึ้งเพราะ ISO กับ Shutter Speedก็ยังไม่รู้จะปรับยังไง
(เห้อเหนื่อยเกิ้นน อยากซื้อกล้องถ่ายรูปสนุกก็งี้แหล่ะวีดีโอเข้าใจยาก)

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

อ้าว D5100 มันปรับพวก iso กับ speed ไม่ได้เหรอเนี่ย
เงิน
1026
ความดี
721
เครดิต
616
จิตพิสัย
492
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ส่วนใหญบอกไม่ได้แต่ผมว่าน่าจะได้มั้งนะคับ (หวังเล็กๆ)
เงิน
1220
ความดี
791
เครดิต
749
จิตพิสัย
682
จังหวัด
ปทุมธานี
เจอแบบเดียวกันเปะเลยครับอยากข้ามไปcanon แต่เลนส์จะทำไงดี
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้