สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1827เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

DSLR พาหิว??? (5D-Mark-II พาทัวร์ ดูการสาธิตทำไอศครีมอิตาเลียน)

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11567
ความดี
10080
เครดิต
10506
จิตพิสัย
10093
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน วันนี้มีคลิปใหม่มานำเสนอครับ

รอบนี้ผมและเพื่อนๆได้มีโอกาสไปสำรวจและทำโฆษณาพรีเซนเตชั่นให้กับร้านไอศครีมยี่ห้อหนึ่ง

เลยอยากเอามาแบ่งปันกันให้ดูครับ เพราะเชื่อว่าหลายๆคนอาจคุ้นๆกับคำว่า"เจลาโต" ซึ่งเป็นไอศครีมอิตาเลียน 

จริงๆแล้ว "เจลาโต" ในภาษาอิตาเลียนก็แปลว่าไอศครีมนะครับ เป็นเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆที่นำมาฝากกันครับ  

และนี่คือบางส่วนของกระบวนการทำไอศครีมครับ ลองชมกันดูนะ

ข้อแนะนำ

อย่าดูตอนที่หิวเด็ดขาด!!!

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
16717
ความดี
12742
เครดิต
17479
จิตพิสัย
7062
จังหวัด
เชียงใหม่
คือ... ผมว่ามันยังดูไม่น่ากินอะครับ มุมก็ยังไม่ได้ครับ ดูแล้วไม่รู้สึกว่าหิว อยากกิน การถ่ายเกี่ยวกับอาหารยากนะครับ เอาตามนี้เลย ลองไปตีโจทย์ดูนะครับ ทำยังไงให้คนที่กินข้าวจนอิ่มแล้วยังต้องสั่งมากินอีกให้ได้  ทำได้เมื่อไหร่ เมื่อนั้นก็จะตอบโจทย์งานประเภทนี้ได้ครับ การถ่ายเกี่ยวกับอาหาร มันมีมุมถ่ายที่เกือบตายตัวของมัน ลองศึกษาดูนะครับ แล้วไงก็ถ่ายมาให้ดูอีกแล้วกันนะครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5528
ความดี
3798
เครดิต
4646
จิตพิสัย
3295
จังหวัด
คือ สำหรับผมนะครับ ผมว่าลักษณะ การถ่ายงานสิ่งแรกที่ควรคำนึงถึงคือ Theme หรือ หัวเรื่องหลัก และ Concept หรือ แนวความคิด เป็นสำคัญนะครับ ต่อมาก็คือรูปแบบการนำเสนอ
อันนี้ก็สำคัญ ต่อการนำเสนอเป็นอย่างมาก เพราะ การเลือกใช้การนำเสนอที่ ไม่เหมาะสมกับงาน อาจทำให้ "ผู้รับสาร" นั้นเข้าใจคลาดเคลื่อน จากความต้องการหลักของเราได้ ว่าเราจะนำเสนออะไร

รายการอาหาร หรือ การนำเสนอ เรื่องของอาหาร ตามความรู้สึกของคนทั่วไป นั้น อาหาร ต้องสะอาด (อันนี้ถามใจตัวเองดู หลายๆ คนคิดอย่างนั้นรวมทั้งตัวผม) พออาหารสะอาดแล้ว ต้องน่าทาน
ปัญหาหลักของ การนำเสนอเรื่องของอาหารคือ ทำยังไง ให้น่าทาน อาหารนั้นเป็นสิ่งที่เคลื่อนไหวไม่ได้ แต่ก็ไม่ง่ายในการถ่ายให้ออกมาน่าทาน และก็ไม่ยากเกินไปสำหรับการนำเสนอให้ออกมาได้น่าทานและสะอาด ซึ่ง ก็ขึ้นอยู่ที่ปัจจัยดังนี้ 1. มุมกล้อง 2. รายละเอียด 3. มุมมองการนำเสนอ

การเคลื่อนไหวกล้อง สามารถทำได้ ในการแนะนำพาชม ร้านอาหาร หรือ วิธีการปรุงอาหาร ตามหลักที่เรียนมา หรือตามหลักที่ถูกรุ่นพี่สั่งสอนกันมา 55555 (ก่อนแกสอนแกอาจจะมี เขกหัวบ้างซึ่งเป็นเรื่องที่ยอมรับได้) การแตกช็อต ภาพควรมี หลากหลายขนาด นี่ก็สำคัญมากสำหรับช่างภาพ ซึ่งเป็นเรื่องที่ถูกเขกหัวบ่อยสุด สำหรับช่างภาพตัว น้อยๆ แบบผม (เพราะจะโดน X2 ทั้ง Editor และช่างภาพรุ่นพี่)

ร่ายมายาว หลักๆ คือ การนำเสนอ ต้องคำนึงถึงเรื่องของการนำเสนอเป็นสำคัญ อย่าหลงประเด็นในการนำเสนอ เพราะอย่าลืมว่า เราเป็นผู้ส่งสาร สิ่งที่เราควรจะต้องทำ คือ ทำยังไงให้ผู้รับสาร รับรู้และคล้อยตามในสารของเรา

ขอบคุณครับ ฮี่ๆ (ผิดผลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม)
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
พื้นที่โรงงานไม่คลีนครับ ถ่ายสาดมากมาย ไม่น่ากิน ไม่ดึงดูดใจ คอมโพสโดยเแพาะตัวสินค้าข้างล่าง มันสั่นๆๆๆๆ ลองนั่งดูหลายๆรอบและกัน
อาจจะชัดมากขึ้น "งานดีหรือไม่ดี อยู่ที่เรารู้จักแก้ใขงานให้ดีขึ้นมั้ย"  ทำ สคริบให้จบตั้งแต่ก่อนถ่าย แล้วงานจะออกมาได้ชัดมากขึ้นครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7700
ความดี
6156
เครดิต
6455
จิตพิสัย
6418
จังหวัด
ภูเก็ต
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-01
ดูแล้วไม่หิวอ่ะครับ ทั้งคลิปที่ 1 ที่2 เลยรู้สึกเหมือนจะไปเรียนทำไอศครีมมากกว่าแฮะเน้นหลังร้าน มากไปมั้งหรือว่าลูกค้าอยากใด้แบบนี้...ที่จริงน่าจะโฟกัสไปที่ไอศครีมที่ออกแบบเป็นเมนูมาตอนออกไปเสิร์พลูกค่าน่าจะชวนให้อยากกินมากกว่าเนอะ

อันนี้ให้ลองดูครับผมดูแล้วยังมีความอยากกินอยู่บ้างทั้งที่ไม่ชอบของหวาน ชอบของคาวมากกว่า 5555+
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
napatsl ความดี +1 2011-06-02 น่ากินจริงๆครับ แบบนี้น่าสนใจนะนี่
เงิน
16717
ความดี
12742
เครดิต
17479
จิตพิสัย
7062
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-01
ชอบจังเลย ถ้าไม่ร้อนนน.......มันจะเย็น คงงั้นแหละเนอะ ว่่าแล้วไปทำกับข้าวกินดีก่ะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้