สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3013เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ตัดสินใจไม่ถูกคับ กำลังจะซื้ออุปกรณ์ เพื่อถ่ายงานสัมภาษณ์สั้นๆ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
392
ความดี
489
เครดิต
363
จิตพิสัย
396
จังหวัด
สมุทรปราการ

ตอนนี้ผมพยายาม List อุปกรณ์ที่ต้องซื้อเพิ่ม ก็เลยต้องตัดสินใจจะเอาอะไรดีระหว่าง 2 ตัวนี้
คือผมจะเอามาใช้ถ่ายสัมภาษณ์ เชิงสารคดีนิดหน่อย งานส่วนใหญ่น่าจะเป็นถ่ายภายในตัวอาคาร โดยวางแผนไว้ว่า จะมี Tripod ตัวนึง แล้วก็กล้องเก็บ insert อีกตัวนึง (ผมมองว่า 2 ตัวน่าจะเพียงพอ)

ตอนนี้ มีอุปกรณ์คือ 7D 2 ตัว

ในเบื้องต้นผมวางแผนจะซื้อ

tripod 1 ตัว
mic shotgun 1 ตัว // ถ้าเป็นไปได้อยากได้ไมค์สำหรับคู่สัมภาษณ์ด้วยคับ แต่น่าจะสุ้ราคา wireless ดีๆไม่ไหว

แต่เกิดคำถามขึ้นมาคับเพราะ กล้องที่เป็น insert ผมอยากได้ ShoulderMount ไม่ก็ Stabilizer ซักตัว

ถ้าซื้อ Shoulder Mount ติด จอ ติดไมค์ จะสะดวกกว่า Stabilizer ที่ติดอุปกรณ์เท่าๆกันรึเปล่าคับ

ภาพที่ได้มันจะต่างกันมากมั้ยในกรณีต่อไปนี้

- เดินถ่ายตามนักแสดง Stabilizer น่าจะนิ่งกว่า แต่ ShoulderMount จะสามารถทำให้นิ่งได้ใกล้เคียงกันรึเปล่าคับ
- กรณี เลนส์ prime : Shoulder Mount สามารถ Focus ได้เลยใช่รึเปล่าคับ (อาจจะใช้ FollowFocus ต้องดูงบก่อน)
- เวลาผมพกอุปกรณ์ไปถ่าย ผมใส่กระเป๋าใบเดียว ShoulderMount จะพกสะดวกกว่า Stabilizer มั้ยคับ ผมเห็นหลายๆตัวมันพับได้ เหลือขนาดไม่ใหญ่ไปกว่ากล้องเท่าไรเลย

ผมตั้งใจจะใช้ เลนส์ Prime ถ่ายคู่สัมภาษณ์เป็นหลัก แล้วก็จะใช้ Wide เก็บบรรยากาศโดยรวม โดยที่กล้อง insert อาจจะเป็น prime ด้วยเหมือนกัน

ผมยังมองไม่ออกว่าจะเวิร์คมั้ย เพราะผมเองก็ทำงานทาง post production ไม่ค่อยมีความรู้ด้าน Production เท่าไร มองภาพไม่ออกว่าถ่ายแบบนี้อุปกรณ์ต้องแบบไหนยังไง
ถ้าใครมีคำแนะนำรบกวนชี้แนะด้วยนะคับ

ขอบคุณมากๆคับ

ปล. โปรเจคถ่ายสัมภาษณ์จะเป็น สัมภาษณ์นักออกแบบในวงการ PostProduction วางแผนไว้ว่าจะเผยแพร่ให้ชมกันฟรีๆ(ทาง chilltorial.net) ไม่มีสปอนเซอร์ งบเป็นเงินของผมเอง เพราะฉะนั้นอุปกรณ์เลยอาจจะจำกัดหน่อย :)

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมว่าเน้นไปที่ tripod ดีๆ ซักตัวดีกว่าครับ  ใช้ประโยชน์ได้เยอะกว่าครับ
mic จัดยี่ห้อ  zoom ไปเลยครับอัดแยกไปเลย แล้วไปจับ sync ตอน post (อัดทีเดียวใช้ได้ 2 กล้องเลยคุ้มครับ) ส่วน mic ที่ต่อตรงจากกล้องใช้แบบหนีบเสื้อก็ได้ครับ เพราะเราใช้เสียงจาก  zoom เป็นหลักอยู่แล้ว
insert  ใช้  hand held ไปเลยครับ    ส่วน Stabilizer เราสามารถใช้ plug-in Stabilizer ช่วยได้แบบว่าเนียนเลย
(ตอนนี้ผมก็หาใช้อยู่ยังหาไม่ได้เลยครับ อยากได้มากๆ)
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เป็นคำแนะนำที่ดีเลยครับ ...

ช่วงทำ software stabilizer แนะนำให้ทำที่เฟรมใหญ่ ๆ อย่าง HD/Full-HD เสร็จแล้วใช้วิธี crop ขอบใ้ห้เรียบร้อย ก่อนจะ scale ให้เหลือตามขนาดที่จะนำไปใช้จริง ...
ถ้าย่อแล้วทำ stabilizer ขอบมันจะแหว่ง ๆ ถ้าไป scale ขึ้นอีกรอบ มีการสูญเสียคุณภาพแน่นอน ...
เงิน
392
ความดี
489
เครดิต
363
จิตพิสัย
396
จังหวัด
สมุทรปราการ
กำลังเทียบ Shoulder Mount กับ พวก Merlin กับ Glidecam อยู่นะคับ (Mount vs Stabilizer)

ผมเคยใช้พวก Software มานานแล้วทั้ง SteadyMovePro ทั้งที่ Built-in มาใน FCP หรือ AE ผมมองว่ามันไม่ใช่คำตอบสุดท้ายน่ะคับ เลยอยากได้ Hardware เข้ามาช่วยระดับนึงก่อน จริงๆผมก็รับได้กับการถ่ายแบบ Handheld นะคับ แต่เอาเข้าจริงๆมันจะมีจังหวะกระตุกช่วงที่เราทิ้งน้ำหนักลงบนเท้า แล้วก็ตัว insert อาจจะต้องใช้เก็บบรรยากาศรอบๆบริเวณนั้นด้วยน่ะคับ เลยคิดว่าควรจะต้องเลือกเป็น Hardware เข้ามาช่วย

Tripod ดีๆ นี่มีแนะนำมั้ยคับ เหมือนเคยได้ยินว่ามีแบบ Pan กล้องได้นิดหน่อยด้วย เข้าใจว่าเป็น Rig ของเค้า มีชื่อเรียกมั้ยคับ ผมจะได้ลองไปหาข้อมูลต่อ

ขอบคุณคับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-09
ผมแนะนำTripod  velbon DV 7000
(Mount vs Stabilizer)  
Mount ก็จะสไตล์กล้องแบกบ่าครับ    
Stabilizer  ผมมีใช้ทั้งสองแบบแต่เป็น DIY นะครับ  สำหรับอุปกรณ์ของผมถ้าติด mic ที่หัวกล้องกับอุปกรณ์ที่เป็นทรงคันธนูจะหา balance ได้ง่ายกว่า
อันนี้เป็นตัวอย่างที่ผมทำเองครับแล้วลอง test ครับ ถ้าเป็นทรง Glidecam เวลาติดไมค์ที่หัวกล้องจหะา balance ยากหน่อยครับ
http://www.youtube.com/user/porproduction2010?feature=mhee#p/a/u/0/CDNR7Klyl3I

ยังไงลองดูในห้องซื้อขายครับ มีอุปกรณ์ DIY เจ๋งๆ ฝีมือคนไทยเยอะครับ
เงิน
392
ความดี
489
เครดิต
363
จิตพิสัย
396
จังหวัด
สมุทรปราการ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-20
ได้ Tripod ของ Manfrotto มาแล้วคับ ค่อนข้างถูกใจ

ซื้อ Zoom H1 มา ไม่ค่อยถูกใจเท่าไร เสียงรบกวนเยอะ ไฟล์เสียงที่ได้ค่อนข้างในความคิดผม (เปิดระดับเสียง input ที่ 85 และลองทั้ง เปิดและปิด Lo Cut)

ผมซื้อชุด Accessory มาด้วย ใส่ Wind Screen ไป ก็ยังรู้สึกถึง เสียงรบกวนอยู่ เป็น Noise ซ่าๆ อ่านในเว็บบอร์ดเมืองนอกเค้าบอกว่า ปรับระดับเสียงให้อยู่ที่ 60 จะช่วยลดได้ระดับนึง แต่ในความรู้สึกผม ขนาด 85 ยังเบาเกินไปเลย ไม่ทราบว่ามีเพื่อนคนไหนที่ใช้รุ่นนี้มั้ยคับ มีวิธีตั้งค่ายังไงบ้าง เวลาอัด ผมอัดลงไปในตัวของ H1 เลยนะคับ ไม่ได้ต่อเข้ากล้อง คาดว่าต่อเข้ากล้องจะมีเสียงรบกวนเพิ่มและระดับเสียงจะแปลกๆเพราะ Gain Control

ผมลองอัดเสียงที่ระยะ 1 ฟุต และ 2 ฟุต ผมเช็ดจากหูฟังมันก็ดังได้ระดับนึงนะคับ แต่พอมาเช็คไฟล์ในคอม มันให้เสียงที่เบามาก

ผมต้องตั้งค่าตรงไหน หรือทำอะไรที่เป็นพิเศษรึเปล่าคับ หรือควรจะไปซื้อตัวอื่นมาใช้แทน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้