สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4170เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

เราามีเคล็ดไม่ลับ ให้สมองคุณได้พักในขณะทำงาน ( โปรดัคชั่น )

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

หวัดดีคับ..สืบเนื่องจากคนในวงการต้องเข้าโรงพยาบาลอาการเส้นเลือดสมองแตกฉับพลัน อยู่ไอซียูนานนับเดือน ( หมดค่ารักษาไปหลายล่ะ ) ปัจจุบันหายดีแล้ว 

เทียบกับคนปกติจะเหลือ 50 %   คือทำอะไรจะช้ากว่า คิดช้า ทุกอย่างช้าหมด แต่ก็สามารช่วยเหลือตัวเองได้ ทำอะไรทุกอย่างได้ไม่เป็นภาระกับครอบครัว...
...อาการเส้นเลือดสมองแตกฉับพลัน เกิดจากการที่เราใช้สมองมากเกินไป ไม่ให้สมองได้พัก เช้าทำงานในห้องตัดต่อ คิดๆๆๆๆๆ ลูกค้ามา ด่าๆๆๆๆ สั่งแก้ๆๆๆๆ
เครียดๆๆๆๆๆ แล้วก็คิดๆๆๆๆๆอีก เบื่องานออกไปหาอะไรกินข้างนอก เจอแม่ค้าพูดไม่ถูกหู เครียดๆๆๆๆๆ ขับรถกลับบ้าน รถติดไม่ขยับ เครียดๆๆๆๆๆๆๆๆ
เข้าบ้านเห็นหน้าเมียไม่ยิ้มเท่านั้น เครียดจนเส้นเลือดสมองแตกสมใจเลย...ใครรู้ตัวว่าสามารถเครียดได้ตลอดเวลา  ถ้าไม่อยากเป็นอาการเส้นเลือดสมองแตกฉับพลัน
ควรเริ่มเปลี่ยนพฤติกรรมใหม่ได้แล้ว ให้สมองได้พักบ้าง ถ้าอายุขึ้นเลข 4 นำหน้า ควรเริ่มใส่ใจสมองบ้างแล้วคับ หลายคนยังหนุ่ม ยังมีแรงคิด แรงทำงาน
แต่คุณไม่รู้ตัวหรอกคับ ว่าในขณะที่คุณคิด สรรค์งาน คุณต้อง เค้น บีบ กระทืบ กระทำชำเราสมองหนักขนาดไหนจึงจะได้งานชิ้นงามออกมา หมายความว่า
สมองคุณถูกใช้จนยับเยินเกินกลายเป็นอายุ 60 ไปแล้ว ทั้งที่อายุจริง 40 นั่นคือ..เวลานี้คุณได้ดึงพลังของอนาคตมาใช้ คือทำงานทั้งกลางวันกลางคืน เสาร์อาทิตย์อีก
ระวังนะคับ พออายุ 40 ปั๊บ กลายเป็นคนแก่หง่อมไปเลย เพราะเนื่องจากคุณได้เอาชีวิตของอนาคตมาใช้ในวันนี้นั่นเอง..
...วันนี้ เรามีเคล็ดไม่ลับเพื่อให้สมองได้พัก ( ลองทำดูนะคับมีมาแนะนำ 2 วิธี  ) 
วิธี1. ใครที่ออกกองกลางแจ้ง แดดจัด เช่น ละคร หนัง สารคดี เอ็กซ์สตรีม อะไรที่โหดๆ เริ่มทำงานเช้าพระอาทิตย์ขึ้น ถึงกลางวันหมดแรงแทบยืนไม่อยู่ และรู้ตัวว่า
เหนื่อยสุดๆ เรามีเคล็ดลับเรียกพลังขึ้นมาโดยฉับพลัน  ( แต่ต้องแอบทำนะคับ ) ถึงเวลาพักกลางวัน ก่อนทานข้าว เราอยากให้คุณดริ๊งเบียร์ไลท์สักกระป๋อง
 หรือ 1 แก้ว ( ต้องไม่เกินกว่านี้นะคับถ้ามากถึง 1 ขวดขึ้นไปตัวใครตัวมัน ไม่ใช่ตำราผมคับ.. ) รับรองว่าเบียร์จะช่วยดึงพลังออกมาทันทีเร็วกว่าแบรนด์อีกนะคับ 
และไม่ต้องกังวลว่าทำงานกลางแจ้งแล้วจะมีผลแฮงค์อะไร ( ผมลองทำดูแล้วได้ผลดีเกินคาด )  ..ระวังลูกค้าเห็นด้วยนะคับ ..
วิธี2. เราอยากให้สมองได้พักบ้าง เขาเรียกว่ารู้จักปิดสวิตสมอง อะไรที่ไม่ใช่งานก็อย่าไปเครียดมันให้มากมาย ทำงานก็เครียดหนักจะตายอยู่แล้ว ไหนจะคิดงาน
ไหนจะเครียดลูกค้า คิดแก้งาน เครียดเรื่องครอบครัว ฯลฯ โอ๊ยสารพัดที่จะเจอ ปิดสวิตสมองไปเลย คือ ไม่คิด ไม่เครียด เสร็จงานอะไรเกิดที่เราไม่ชอบก็ยิ้มรับไว้ 
มองเป็นเรื่องขำ รถติดก็พักกินข้าว สั่งข้าวกินก็ทำไม่อร่อย ก็อย่าเครียดไม่อร่อยแค่มื้อเดียวไม่เป็นไร ทีหลังก็อย่ามากิน อะไรทำนองนี้คือไม่ให้สมองได้คิดเท่านั้น
แต่เราอยากให้คุณได้ทำมากกว่านั้น คือเสร็จจากงานเราอยากให้คุณได้หยุดอยู่กับตัวเองเพียงคนเดียว ( คนเดียวจริงๆ ห้ามคุยกับคนอื่น ) จะถนัดสมาธิที่บ้าน
หรือนั่งกินเบียร์ ( อีกแล้ว ..เปลี่ยนเป็นเหล้าก็ได้คับ ) ถ้าอยู่บ้าน ก็ทำบรรยากาศโรเมนติกหน่อย... ดับไฟเหลือเพียงดวงเดียว ....เปิดเพลงคลอที่คุณชอบ...
... แล้วนั่งคนเดียวเงียบๆ....จิบฟองเบียร์พลางๆ ( แหมก็อารมณ์คนทำงานเป็นแบบนี้นี่คับ )..นั่งนิ่งๆพักสายตาที่ต้องมองจอทั้งวัน ...พักหูที่เวลาตัดมีแต่เสียงอี๊ดๆๆๆๆ
พักตามองสิ่งรอบข้าง มองสวนต้นไม้หรืออะไรที่เราชอบ พักหูฟังเพลงที่เรารัก คิดอะไรก็ได้เรื่อยเปื่อยพยายามอย่าเครียด จะ 1 กระป๋องหรือ 1 ขวดก็ไม่ว่าเสร็จงานแล้ว
สำหรับบางคนขอไปสังสรรค์กับเพื่อนเพื่อพักสมอง..(  แล้วแต่สไตล์คับ กลัวว่าใครพูดไม่ถูกหูจะเครียดอีก ) ..
..อย่าลืมนะคับว่า สมองมันก็เหมือนเส้นด้าย เมื่อเราจิกใช้มันมากๆ ดึงมันมากเกินกำลัง ยามที่เรากำลังได้อารมณ์ ยิ่งคิด ยิ่งมันส์  ก็ยิ่งเค้นสมองหนักขึ้นอีก ทุกนาที 
ทุกชั่วโมง ทุกวัน ไม่มีพักเสาร์อาทิตย์..เวลาที่สมองมันโอเวอร์ฮีท มันไม่บอกอะไรเรานะคับ มันเหมือนเส้นด้ายที่เราดึงตึงเกินจนขาดผึ๋งเลย..( เสียใช้งานไม่ได้ )
..แนะนำนะคับว่า เมื่อใดที่คุณรู้สึกเครียดมากๆ เช่น ลูกค้าให้แก้งานแทบรื้อทำใหม่หมด ให้คุณหยุดเหตุการณ์ ณ ขณะนั้นก่อน หันไปดูดบุหรี่ หรือทำอะไรที่คุณชอบ
พักอารมณ์ตอนนั้นไว้ก่อน แล้วค่อยกลับมาทำ อย่าคิดซำ้ๆ คิดไปคิดมา คิดแล้วคิดอีก เครียดมากๆๆ มันจะช่วยตอกยำ้ให้เส้นเลือดพองขยายออกอย่างไม่สิ้นสุด..
...เราห่วงใยคุณ กลัวว่าทำงานหนักวันนี้เพื่ออนาคตวันข้างหน้าจะได้สบาย ( แต่ไม่อยากให้สบายแบบนี้ ) และที่สำคัญกลัวว่าคุณจะไม่มีโอกาสใช้เงินนะคับ...

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2011-06-21 10:30 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +11 ซ่อน
anuphap. ความดี +1 2013-09-03 -
gotchastudio ความดี +10 2011-06-21 เตือนสติได้ดีมากๆ ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
6442
ความดี
5167
เครดิต
5033
จิตพิสัย
6587
จังหวัด

เห็นที่ต้องผักบ้างแล้วละครับ น่ากลัวจริงๆๆ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8720
ความดี
6593
เครดิต
8480
จิตพิสัย
4169
จังหวัด
ขอบคุณครับ  ถึงเวลาต้องพักแล้ว
รองานเสร็จอีก 2 ชิ้น ปิดมือถือ สักเดือน
นอน นอน นอน
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9550
ความดี
9242
เครดิต
9661
จิตพิสัย
10376
จังหวัด
ทำงานด้วยใจมันรัก... เครียดนักกพักซะหน่อย...
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-21
ใช้วิธีปล่อยวางครับ ชั่งแม่งมันบ้าง อะไรประมาณนี้ ...
เงิน
878
ความดี
10007
เครดิต
11895
จิตพิสัย
9646
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-21
"เบียร์" เจ๋งกว่า "แบรนด์" ก็คราวนี้

บางทีก็ไหลไปตามกระแสโลกจบลืมตัวไปเหมือนกัน

ร่างกาย.. เสียแล้วเรียกคืนกลับมาไม่ได้จริงๆ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1593
ความดี
1779
เครดิต
1788
จิตพิสัย
2125
จังหวัด
สุรินทร์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-21
ถ่ายงานเหนื่อยๆ เบียร์ขวดเล็กซักขวด ช่วยได้เยอะเลยครับ
เงิน
16242
ความดี
7641
เครดิต
7804
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-21
ผมมันพวกจิบเป็นกระสัยไม่ได้ซะด้วย ถ้าได้จิบมียาววววว อิอิ
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-21
โอ๊ย อ่านไม่เว้นบรรทัดเลย เครียดดดดดดด ๆๆ ๆๆ ๆๆ ((แซวเล่นครับ))
เงิน
7873
ความดี
5971
เครดิต
6484
จิตพิสัย
5890
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-21
เป็นห่วงเป็นใยกันนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้