สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2223เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ปะฉะดะX-MEN,SUPER8,GREEN LANTERN ลองวิจารณ์หนังครั้งแรกผ่านวิดีโอครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11567
ความดี
10080
เครดิต
10506
จิตพิสัย
10093
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ต้องออกตัวก่อนว่าผมเองก็ไม่ใช่นักวิจารณ์อะไร ไม่ใช่นักพูดมือโปรเท่าไหร่
แต่รอบนี้อยากจะลองวิจารณ์หนังบ้างครับ

ผมลองอัดวิดีโอตัวเองดู ภาพอาจไม่สวยเท่าไหร่ เพิ่งลองทำครั้งแรกครับ พอกดอัดก็พูดเพลิน แต่ละคลิปอาจดูยาวๆไปหน่อยนะครับ บางส่วนอาจไร้สาระบ้าง บางส่วนอาจเป็นเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆบ้าง

ระหว่างฟังสามารถทำอย่างอื่นได้นะครับ เช่นดูกระทู้อื่นไปพลางๆ หรือเช็คเมล์ เช็คเฟสบุ๊ค คิดซะว่าเป็นเสียงจากรายการวิทยุก็ได้ครับ กลัวจะมีใครเบื่อหน้าผมซะก่อน แหะๆ เพราะก็ไม่ได้หน้าตาดีอะไรเท่าไหร่ ยังไงก็ฝากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านในที่แห่งนี้เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ เพิ่งลองเป็นครั้งแรก จะเวิร์คไม่เวิร์คยังไง ติชมกันได้ครับ จริงๆเพียงแค่กดรับชมก็เป็นเกียรติสำหรับผมแล้วล่ะครับ ขอบคุณครับ 

ถ้าน่าเบื่อเกินก็บอกได้นะครับ รอบหน้าจะได้ทำให้สั้นๆลง

แต่เรื่องหน้าตาและความบวมของใบหน้าผมคงต้องใช้เวลาจริงๆน่ะครับ พอดีมีพี่ๆจากบอร์ดเฉลิมไทยทักมาเรื่องนี้ เสียดายที่ไม่ได้หน้าตาดี จะพยายามลดความอ้วนแล้วกันครับ ลองชมกันดูนะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

จะดีมากๆ ถ้าบิ๊กไม่เสนอหน้า น้ำเสียงน่าฟังอยู่แล้ว ทำเปนภาพประกอบรายการ สลับกับ ภาพที่พูดถึง จะดีมาก
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย rotcerid เมื่อ 2011-06-25 22:58  :
จะดีมากๆ ถ้าบิ๊กไม่เสนอหน้า น้ำเสียงน่าฟังอยู่แล้ว ทำเปนภาพประกอบรายการ สลับกับ ภาพที่พูดถึง จะดีมาก

สนับสนุนนความคิดนี้ครับเพราะดูจากประเด็นที่จะสื่อแล้ว ตั้งใจที่จะเน้นกันไปที่เนื้อหาโดยตรงอยู่แล้ว คงไม่ได้กะว่าจะขายหน้าตาหรือไลน์ตัดอะไรอยู่แล้ว หรือถ้าไม่มีเวลาก็แปะมาแค่โลโก้เช่น พูดถึง xmen ก็แปะโลโก้มาวางยาวไปเลยจนจบพอเปลี่ยนเรื่องก็เปลี่ยนโลโก้อะไรแนวนี้ก็ได้ครับ จะได้ตัดปัญหาหลายด้านเช่น เสียดายที่ไม่ได้หน้าตาดี จะพยายามลดความอ้วนแล้วกันครับ / หรือความลำบากในการที่ต้องมานั่งหาภาพแล้วมาโมชั่น / ตัดปัญหาคนเบื่อหน้าแล้วเลิกฟังไปก่อน อีกทั้งยังทำให้ถูกโฟกัสเฉพาะการฟังซึ่งน่าจะตรงประเด็นที่ต้องการจะสื่อมากกว่าด้วยครับ ทีนี้จะถูกใจหรือไม่ก็อยู่ที่คนฟังล้วนๆแล้วครับ และอีกอย่างคือลองบาลานซ์เสียงมาดีดีครับ มันเบาบ้างดังบ้างน่ะครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

ถ้าจะเอาแต่เสียงแบบนี้ ผมว่า ต่อไมค์ เข้ากับคอม เร็คคอร์ดด้วยโปรแกรมเสียงอะไรก็ได้สักตัว ไปเลยน่าจะดีกว่าครับ ได้เสียงที่ดีมีคุณภาพ นำมาตัดทอนช่วงที่ไม่ค่อยเวิร์คออกได้ เอาแต่ช่วงที่พูดเวิร์คๆ มาใช้ แล้วอินเสิร์ท เป็นภาพของหนังเรื่องนั้นๆ ที่กำลังพูดถึงอยู่ หรือโลโก็หนังเฉยๆ อย่างที่ คุณจอบ กล่าวไว้ก็ได้ครับ

เราวิจารณ์หนัง ทำให้ตรงประเด็นไปเลยดีกว่า มันจะได้ไม่ประดักประเดิด แล้วก็จะได้ เสียงที่ดี และภาพที่เข้ากับเรื่องราวได้มากกว่าครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-26
อัดบทพูดเสร็จ ก็ไปหาเก็บอินเสิร์ท ภาพบ้าง วีดีโออะไรบ้าง เอามาใส่ ... ภาพน้องนักวิจารณ์ก็จะเต็มจอบ้าง พออินเสิร์ทมา จะย่ออยู่ที่มุมบ้าง หายไปบ้าง สลับกันไปสลับกันมา ก็น่าจะทำให้ตัวภาพน่าสนใจ น่าดูขึ้นมา สอดรับกับเสียงและเนื้อหามุมมองที่โอเคอยู่แล้ว ...

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7700
ความดี
6156
เครดิต
6455
จิตพิสัย
6418
จังหวัด
ภูเก็ต
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-26
ตามนั้นพี่เค้าบอกไปหมดเเล้วคนดูรู้สึกเหมือนกันจร้า...
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16710
ความดี
13655
เครดิต
14351
จิตพิสัย
14629
จังหวัด
ชัยภูมิ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-26
พัฒนาไปเรื่อยๆครับ เริ่มต้นดีแล้วครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้