สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 6056เข้าชม
  • 19ตอบกลับ

ผมอยากทำรายการ แล้วเอาไปลงในเคเบิล ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ? ขอบคุณครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
844
ความดี
873
เครดิต
759
จิตพิสัย
733
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สวัสดีครับ

คือตอนนี้เบื่องานประจำที่ทำอยู่มากๆ ครับ อยากลาออกมาทำรายการทีวี กะจะเอาเงินเก็บลงทุนซื้อกล้อง ซื้อของเลย

อยากทราบว่าเวลาจะเสนอพวก True Vision หรือ พวกเคเบิลทั่วไป นี่เค้าต้องทำไงบ้างครับ ต้องเป็นบริษัทรึป่าว

แล้วพวกรายได้ส่วนใหญ่ที่เราได้จะมาจากค่าโฆษณา หรือว่าช่องเคเบิลจ้างเราครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ พอดียังไม่รู้อะไรเกี่ยวกับระบบนี้เลยครับ -_-"

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4013
ความดี
3364
เครดิต
3099
จิตพิสัย
3046
จังหวัด

Re:ผมอยากทำรายการ แล้วเอาไปลงในเคเบิล ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ? ขอบคุณครั ..
คอนเน๊คชั่น สำคัญที่สุดครับ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

Re:ผมอยากทำรายการ แล้วเอาไปลงในเคเบิล ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ? ขอบคุณครั ..
คำถามยังเยอะแบบนี้ แนะนำให้อดทน ทำประจำต่อไป แต่ต้องไม่สักทำให้เสร็จไปวันๆ
 หู ตา ต้องไว ไม่งั้นคงเปนได้แค่ ตำรวจที่คอยตั้งด่านลอย เอาใบสั่งไปแลกเงิน
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2446
ความดี
2253
เครดิต
2467
จิตพิสัย
1985
จังหวัด

ผมคิดจะทำเหมือนกัน

รายการประเภทไหนเหรอครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
ทำผ่านเวปดีกว่า ต้นทุนต่ำครับ ไม่เจ็บตัว

บางทีเราทำดัง เอาแนวเราไปทำเอง แล้วไม่เอาเราทำต่อ เเย่จัง
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
ถ้าอยากได้เคเบิ้ล ลองดูพวก ช่องจานดำดีกว่าครับ เสนองานง่ายกว่าเยอะ
เงิน
10201
ความดี
9459
เครดิต
9265
จิตพิสัย
10050
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
Re:Re:ผมอยากทำรายการ แล้วเอาไปลงในเคเบิล ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ? ขอบคุณคร ..
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 4 ต้นฉบับโพสโดย powerart เมื่อ 2011-06-27 13:09 Re:ผมอยากทำรายการ แล้วเอาไปลงในเคเบิล ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ? ขอบคุณครั .. :
ทำผ่านเวปดีกว่า ต้นทุนต่ำครับ ไม่เจ็บตัว

บางทีเราทำดัง เอาแนวเราไปทำเอง แล้วไม่เอาเราทำต่อ เเย่จัง

เห็นด้วยครับ

ทุกวันนี้ผมก็ทำผ่านเว็บ ทำเอง ดูเอง เล่นเอง ที่สำคัญได้ทำในสิ่งที่เราอยากทำ

งานประจำผมก็ทำไปไว้เป็นฐานรายได้ของชีวิต ส่วนทำรายการงานอดิเรก มีสปอนเซอร์เข้าก็ดีไป ไม่เข้าก็ไม่เดือดร้อน
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
17484
ความดี
21172
เครดิต
24569
จิตพิสัย
18749
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
อยากทำออกช่องใหญ่ 3-5-7-9 แต่เค้าบอกด่านเยอะ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16710
ความดี
13655
เครดิต
14351
จิตพิสัย
14629
จังหวัด
ชัยภูมิ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
ศึกษาไปเรื่อยๆครับ ตอนนี้ผมอยู่ในระดับเก็บข้อมูลอยู่ครับ ฝันให้ไกลไปให้ถึง คงงั้นมั่งครับ
เงิน
5207
ความดี
5642
เครดิต
5015
จิตพิสัย
4172
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
ต้องลุยอย่างเดียวครับ

ฮ่าๆ

ผมเริ่มจากไม่รู้จักใครเลย มั่วๆ ทำผลงานออกมาก่อน แล้วค่อยว่ากัน พอมีผลงาน ก็เอาผลงานวิ่งไปเรื่อย

อยู่ที่คุณจะอดทนทำได้แค่ไหน

www.complete-tv.com

อันนี้ผมเริ่มทำมาได้ครึ่งปีกว่าๆละครับ

เริ่มจากไม่มีอะไรเลย มีแต่หัวคิด แล้วก็ทำเอง

ลุยเอง
เงิน
18012
ความดี
15686
เครดิต
16044
จิตพิสัย
15903
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
ตอนนี้ผมทำรายการเกี่ยวกับเรื่องไอที และภาพยนตร์ ส่งให้ บริษัทเคเบิ้ลทีวีเจ้าเล็กๆ เจ้าหนึ่งในขอนแก่นอยู่นะครับ

เมื่อก่อนผมก็เป็นพนักงานประจำที่บริษัทนี้แหละครับ (มีคุณ Nezzis เป็นหัวหน้า)  

แต่เนื่องจากประสบปัญหาหลายอย่าง ผม , คุณ Nezzis และคนอื่นๆ ต่างทยอยกันลาออกไป

แต่โชคดี ช่วงที่เพิ่งลาออกใหม่ๆ ยังขาดคนมาทำรายการเดิม(ไอที และภาพยนตร์) ที่ผมทำอยู่
คุณ Nezzis จึงช่วยคุยกับทางเจ้าของบริษัทว่า..ให้ผมทำงานเป็นฟรีแลนซ์ ส่งรายการสัปดาห์ละครั้ง ทางเจ้าของบริษัทก็ตกลง
(ค่าจ้างก็ไม่มากมายนักหรอกครับ)

ผมทำงานฟรีแลนซ์  ส่งรายการไปที่บริษัทเคเบิ้ลทุกสัปดาห์..จนถึงทุกวันนี้ครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
ไม่อยากให้มองว่าการจะทำรายการสักรายการหนึ่งเป็นของง่ายครับ ไม่ใช่ว่าเบื่องานประจำแล้วจะลาออกมาซื้อกล้องแล้วทำรายการได้เลย มันมีเรื่องที่ลึกกว่าที่เห็นเยอะครับ จริงอยู่ทำรายการออนแอร์ในยูทูปได้ครับ หลายคนก็ดังจากในยูทูปครั้บเช่น เชพหมี แต่ถามว่านั่นเป็นส่วนหนึ่งจากกี่คนครับ? ออกมาทำโดยไม่มีคอนเนคชั่น ไม่รอดหรอกครับ อย่างแรกเลยไม่มีใครเขารู้จักกับคุณแล้วไว้วางใจพอจะส่งให้ทำรายการหรอกครับ มันไม่เหมือนเล่นขายของครับ หากตัวคุณ ทีมคุณ ไม่มีศักยภาพพอ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าทำได้ถึงขนาดไหน ไม่มี portfolio การทำงานด้านนี้ ลูกค้าก็ไม่เสี่ยงหรอกครับ คิดในแง่กลับกันในมุมมองของคนจ้างครับ ถ้าเบื่องาน ลาออก ทำรายการเอง สบายเป็นเจ้าของรายการสปอนเซอร์เข้าไม่ต้องทนทำแล้ว ถ้ามันทำได้ง่ายแบบนี้จริง ผมว่าคงไม่มีใครทนทำประจำหรอกครับ โอกาสไม่ใช่จะไม่มีหรอกครับถ้างานที่คุณเสนอและศักยภาพของคุณมันดีจริง แต่แค่อยากให้คิดว่ามันไม่ได้ง่ายถึงขนาดนั้นครับ ระบบรายได้มีทั้งสองแบบเท่าที่ผมรู้คือ จากสปอนเซอร์และจ้างผลิต ครับ แต่ถ้าให้ผมแนะนำทนทำประจำไปก่อนเถอะครับ ให้รู้เยอะกว่านี้ก่อนดีกว่า

ประจำมันก็มีความทรมานในแบบของมันครับ แต่คนที่ไม่ได้มีรายได้แบบประจำมันก็มีความทรมานในแบบของมันครับ ทุกรูปแบบมีความเสี่ยง ความทรมานทั้งหมดครับ ขึ้นอยู่ว่าจะพอใจและรับได้อยู่ตรงไหนมากกว่าครับ ทั้งหมดนี้เป็นแค่มุมมองของผมเท่านั้นนะครับ ในมุมมองของคุณ starplays ก็ดีครับทำงานประจำไปด้วยทำรายการที่อยากทำเป็นอดิเรก สปอนเซอร์จะเข้าหรือไม่ก็ไม่เดือดร้อน อันนี้ยังไงก็มีรายได้หลักครับ แต่ถ้าออกมาเพื่อหวังน้ำบ่อหน้าล้วนๆระวังไปถึงแล้วมันไม่มีน้ำในบ่อนะครับ ไม่เชื่อลองถามคุณ sweeteyes ดูสิครับว่าสปอนเซอร์หายากแค่ไหน มันไม่ได้ยากเกินไขว่ขว้าหรอกครับแต่มันก็ไม่ง่ายแบบมาม่าสามนาที
[ แก้ไขล่าสุดโดย job4922 เมื่อ 2011-06-27 21:57 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
mana ความดี +1 2011-06-27 แจ่มครับ
เงิน
33105
ความดี
27831
เครดิต
28064
จิตพิสัย
29772
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
กล้าคิด กล้าทำ กล้าลงทุน กล้าเสนองาน กล้า......ที่สำคัญต้องกล้าลาออก
คิดการใหญ่ต้องกล้าแลก แลกกับความเสียสละ แลกกับเงินทองที่ต้องเสียไป แลกกับความเจ็บปวด แลกกับเวลา แลกกับประสบการณ์
วงการนี่ เสือ สิงค์ กระทิง แรด มันเยอะต้องเตรียมรับมือกับพวกนี้ให้เป็นอย่างดี
สำหรับผมแล้วงานประจำไม่ใช่แนวทาง     เช่นเดียวกับรายการประจำก็ไม่ใช่แนวทาง
แต่ถ้าเป็นรายการไม่ประจำมาค่อยว่ากัน  
[ แก้ไขล่าสุดโดย video_p เมื่อ 2011-06-27 21:42 ]
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
ชอบ คห คุณ job4922 ออนไลน์  มากๆครับ

อย่าลืมว่ายิ่งเปนรายการเฉพาะกลุ่มด้วยแล้วจะไปกันใหญ่ ความไม่แมส นี่อีกอย่าง เจอนายทุนโยนคำพูดว่า มันไม่ Mass เรยน้อง จบกัน

อย่าลืมว่าทุกอย่างมีต้นทุนการผลิต

หรือไม่ทำให้ถูกสุดๆแบบรายการเรย์ แมคฯ แต่นั้นต้องหาทางขายให้ได้ด้วย

อย่าลืมสปอนเซอนหนุนหลัง ทำสัญญาล่วงหน้าสามเดือน อะไรก็ว่าไป แต่ก็อย่าลืมว่าถ้าเราดัง คนรอเสียบมีแน่นอน

พวกขี้ลอก  ลอกคอนเทน รูปแบบรายการ รอเราตกม้าตาย มันมาเสียบเรา ตายทั้งเป็น

คนพวกนี้ระวังให้ดี

ปากบอกพี่ไม่ดียังงั้น ยังงี้ ต้องปรับเปลี่ยน

พอเราออก มันแหม  ลอกเอาไปทั้งดุ้น

เจ็บแค้นเสียเหลือเกิน

หักหลังแมวชัดๆ

วงการนี้ เสือ สิง กระทิง แรด และ เ_ย ไม่มีจริยธรรม หักหลังซึ่งหน้า มีจริงครับ ลองเข้าวงการแล้วจะรู้
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
อยากทำรายการส่งช่อง ต้องทำอย่างไร...ดีแฮะ ..ได้เรื่องเขียนอีกแล้ว พอมีหนทางไม่ใช่ยาก...จนไม่มีทางออก  ขอเวลารวบรวมข้อมูลก่อน
คอยติดตามอ่านนะคับ ..ตอนนี้พยายามอยู่นิ่งๆไว้ก่อน อย่าเพิ่งวู่ามจนกว่าจะอ่านบทความที่ผมเขียนนะคับ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้