สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2767เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

มีปัญหาเรื่องเสียงของ 60 d มาสอบถามหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
680
ความดี
711
เครดิต
616
จิตพิสัย
420
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
1.ลองใช้ไมค์นอก wireless mic sony uwp ต่อ 60 d มันไม่ตัดเสียงรอบข้างให้เลย
( ทั้งๆที่ปกติตัวนี้ใช้กับกล้องอื่นๆตัดเสียงได้อย่างดี )

2.หรือเวลาต่อไมค์นอกเราควรใช้โหมด auto หรือ manual ดีกว่ากันครับ

3.เวลาต่อไมค์นอก มันตัดโปรแกรม wind filter ออกไปเลย
มันมีผลจากตรงนี้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

อ้างอิง
1.ลองใช้ไมค์นอก wireless mic sony uwp ต่อ 60 d มันไม่ตัดเสียงรอบข้างให้เลย
( ทั้งๆที่ปกติตัวนี้ใช้กับกล้องอื่นๆตัดเสียงได้อย่างดี )

การตัดเสียงรอบข้างมันเกิดจากองศาการรับเสียงของไมค์ครับ (Polar Pattern) ไม่ได้เกิดจากกล้อง ไมค์ตัวเดียวกันควรให้ผลเหมือนกัน ... ยกเว้น มันเป็นฟังชั่นพิเศษของกล้องที่เพิ่มขึ้นมา แต่ไม่น่าจะเป็นตัดเสียงรอบข้างนะ คงจะตัดเสียงรบกวนในย่านความถี่ต่ำ อย่าง Low-Cut อะไรแบบนี้มากกว่า ก็ต้องตั้งที่กล้อง ถ้ากล้องไม่มี ก็เอามาทำในโปรแกรมก็ได้ ดีกว่าด้วย ...

แต่กรณีนี้มันเป็น Wireless ซึ่งมักจะเป็น condenser ไมค์ รับเสียงได้ดีทางด้านหน้า ข้าง ๆ อะไรมาแถวนั้นมันก็รับหมด ... ฉะนั้นฟังชั่นการตัดเสียงที่ว่าคงมาจากกล้องแล้วล่ะครับ เป็น Low-Cut นั่นแหละ ...

อ้างอิง
2.หรือเวลาต่อไมค์นอกเราควรใช้โหมด auto หรือ manual ดีกว่ากันครับ

Manual ดีกว่าแน่นอนครับ แต่ต้องปรับให้เหมาะสมกับแหล่งกำเนิดเสียง ...

อ้างอิง
3.เวลาต่อไมค์นอก มันตัดโปรแกรม wind filter ออกไปเลย
มันมีผลจากตรงนี้หรือเปล่าครับ

อันนี้ไม่รู้ อัดมาดิบ ๆ แล้วมา wind-cut โปรแกรมในคอมพิวเตอร์ก็ได้ ดีกว่า ...
เงิน
680
ความดี
711
เครดิต
616
จิตพิสัย
420
จังหวัด
ขอบคุณมากครับ
ปกติเคยแต่อัดเสียงพร้อมถ่าย ไม่เคยอัดเสียงแยก เลยงงๆ
เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด

60d กับ โซหนี้ไวเลสไมค์ ผมลองต่อก็โอเคนะครับ
ถ้า playback ในตัวกล้อง เสียงจะซาบซ่า มีเสียงรบกวนมากมาก ประหนึ่งเหมือนลำโพงไม่ดีหรืออัดเสียงไม่ดีแบบนั้น
แต่ถ้ามาเปิดในคอมพิวเตอร์ละก็เสียงดีจริงๆเลย เสียงซาบซ่าที่ว่า ไม่มีสักนิดเดียว
ผมใช้ปรับเป็น manual ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
anattaw ความดี +1 2011-07-08 -
เงิน
680
ความดี
711
เครดิต
616
จิตพิสัย
420
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-08
ขอบคุณครับคุณพี่ motion-a จะลองปรับ Manual ดูครับ
แล้วจะมาแจ้งผลการใช้งานในลำดับต่อไป

งั้นถามต่ออีกข้อ
ผมมี wireless mic Sony UWP-V1 2 ชุด
เวลาอัดเสียงมันทั้ง2ชุด มันดัง-เบาไม่เท่ากัน
เกิดจากสาเหตุอะไรครับ จากการตั้งค่าความถี่หรือเปล่า

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-09
ความถี่นั้นไม่น่าจะมีผลนะครับ(แต่.....อาจจะเป็นไปได้  ก็ได้)

อยากให้ลองเข้าเมนูในไวส์เลส์ (ไม่แน่ใจนะ ไม่ได้ใช้นานแล้ว..)  
และตั้งค่าให้มันเหมือนๆกันดูก่อน
แล้วค่อยไปหาสาเหตุอย่างอื่นต่อไป.......
เช่น
       1.แหล่งกำเนิดเสียงเป็นอย่างไร (ธรรมชาติเสียงช/ญจะดังไม่เท่ากันอยู่แล้ว)
                     อื่นนี้ต้องดูที่เกนเสียงในกล้องอย่างเดียวเลยนะครับ
                     ซึ่งต้องปรับแมนนวลกันเอาเอง

2.สภาพของไมค์ ชำรุด หรือชนิดเดียวกันหรือไม่ เพราะไมค์ยี่ห้อเดียวกัน  แค่ต่างรุ่น  
        ก็ดังไม่เท่ากันแล้ว...
        และอย่าลืมส่องดูว่าไม่มีอะไรไปขวางหรืออุดที่ช่ิองรับเสียง
        ขยับๆดูว่าผิดปกติหรือเปล่า ทำทั้งสองทางคือ กล้องและตัวไมค์

3.ถ้ายังไม่ได้ให้ทดลองใช้ไมค์ชุดนี้กับกล้องตัวอื่น......ซะ
        แล้วจะทราบหนทางแก้ไข
        ว่าเสียจริง ต้องส่งซ่อม หรือ แค่คิดไปเอง...
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-09
อ้างอิง
ผมมี wireless mic Sony UWP-V1 2 ชุด
เวลาอัดเสียงมันทั้ง2ชุด มันดัง-เบาไม่เท่ากัน
เกิดจากสาเหตุอะไรครับ จากการตั้งค่าความถี่หรือเปล่า

คงชี้เฉพาะไม่ได้เพราะไม่มีข้อมูลว่าคุณอัดไมค์ทั้งสองตัวด้วยเครื่องบันทึกอะไร ยังไงนะ เงื่อนไขไหนนะ คาดว่าคงไม่ใช่ด้วย 60D เพราะมันรับได้แค่ช่องเดียว ...

แ่ต่ที่พอบอกได้คือ ความดัง-เบาที่ว่า มันเกิดมาจากการขยาย แล้วกำลังการขยายมันได้รับผลตรงมาจากกำลังแบตเตอรี่ ถ้าแบตอ่อนมันก็ไม่มีกำลัง อันนี้ลองทดสอบดูใหม่กับแบตที่มีสภาพ 100% ... ส่วนจุดอื่น ๆ ลองเช็คพวก สภาพเสาสัญญาณ, ตำแหน่งการวางเครื่องรับ-เครื่องส่ง, ส่วนช่องสัญญาณ ถ้าสงสัยก็ลองเปลี่ยนดู เพราะมันอาจจะมีการรบกวนกันได้เหมือนกัน ... ทดสอบไปทีละอย่างสองอย่างเดี๋ยวก็เจอปัญหา ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้