สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4425เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

นามสกุลไฟล์ .MOD กับ Mac?

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2443
ความดี
1445
เครดิต
1462
จิตพิสัย
2585
จังหวัด
เชียงใหม่

ผมถ่ายงานมาไฟล์เปนนามสกุล .MOD
เครื่อง mac มันไม่รู้จักไฟล์นี้น่ะครับ
ควรแก้ไขยังไงดี
ใช้กล้อง panasonic ตัวเล็ก
ถ่ายออกมาเปน HD
รบกวนผู้รู้มาตอบครับ...
[ แก้ไขล่าสุดโดย november เมื่อ 2010-06-27 14:25 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
743
ความดี
728
เครดิต
704
จิตพิสัย
937
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ไฟล์.mst แต่ผมเองก็ยังไม่จบปัญหาและยังต้องการความช่วยเหลือจากผู้รู้เช่นกัน?? 
คือผมโหลดโปรแกรม http://www.icoolsoft.com/hd-video-converter/ มาใช้ได้ แต่! free download ที่ให้โหลดกัน มันคือโปรแกรมตัวอย่างเท่านั้น? 
คือเมื่อลงโปรแกรมเรียบร้อยแล้วลองโหลดไฟล์.mst เลือกไฟล์output ตามต้องการ DV / HDV / Quick Time movie / AVI ฯลฯ แล้วคลิ๊ก CONVERT มันก็แปลงได้แฮ่ะ^^ แต่พอมาดูไฟล์ที่แปลงแล้ว ภาพกับไม่ครบเหมือนต้นฉบับ??? *สมมุติไฟล์ยาว60วิ มันจะแปลงให้เราแค่30-40วินาที (!!เจ้ากรรมแล้วจะตัดกันได้ยังงัยว่ะเนี้ย!) แป๋ววววววว#%@#*&???

สรุป 
 - ถ้าอย่างให้แปลงได้ตามต้นฉบับทุกวินาที ต้องเสียตังค์ครับ 39$ ก็ประมาณ พัน3ได้มั๊ง แล้วคุณจะได้ Full Vertions ครับ
- อ๋อลองเข้ากูเกิลแล้วพิมพ์video converter ยังมีอีกหลายค่าย แต่ผมลองแล้วอาการเดียวกันครับ 
*ปล.ถ้าเจอทางออก กะผมก็ขอเพิ่งด้วยอีกคนน่ะครับ เข้าใจคนหัวอกเดียวกันจริงๆ 

เงิน
1889
ความดี
1880
เครดิต
1837
จิตพิสัย
2168
จังหวัด

ใช้โปรแกรมอะไรตัดครับ โปรแกรมส่วนใหญ่ซับพอต file นะครับ ถ้าเป็น final cut ให้ลอแอนทรานเฟอเอาฟายเข้ามาก่อน
ถ้าอิมพอตมาแล้วมันไม่ขึ้นก็ให้อัพเดตโปรแกรมก่อนครับ
เงิน
2443
ความดี
1445
เครดิต
1462
จิตพิสัย
2585
จังหวัด
เชียงใหม่

ลองใช้ทั้ง final cut และ Premiere CS5 แล้วครับ ก็ยังไม่ได้

แก้ไขนิดนึงครับ ไฟล์เป็นนามสกุล .mod นะครับ mts ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-07-10
สอบถามไปทาง พานาโซนิก หรือ ยังครับ  .MOD ผมเจอครั้งแรกเมื่อปี 2549 เป็นของ JVC
แต่ตอนนั้นลูกค้าใช้โปรแกรมของ Liquid ที่มาพร้อมกับกล่อง I/O เลยใช้วิธีการ Analog Capture
เข้าใจว่า ทางพานาฯ น่าจะมี convert  tool มาให้ น๊ะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้