สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 6126เข้าชม
  • 16ตอบกลับ

การสำรองข้อมูล เรามีหลายวิธีให้คุณเลือก

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

หวัดดีคับ เรามาทำความเข้าใจกันก่อนว่า อะไรก็เกิดขึ้นได้ในโปรดัคชั่น แม้เราจะระมัดระวังมากแค่ไหนปัญหาก็คงเกิดอยู่ดี
..วิธีการป้องกันความเสียหายจากการทำงาน ( โดยส่วนตัวนะคับ ) ผมขอเรียงลำดับความสำคัญ และที่ถูกที่ต้องทำ
( ก็คือการสำรองข้อมูลไว้ 3 ขั้นตอนทุกครั้ง) หาวิธีการที่เหมาะกับตัวของคุณเอง เพราะมีปัจจัยคือเงินที่เข้ามาเกี่ยวข้องอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ 
.... ( บทความนี้อิงจากหลักในการเก็บฟุตเหมือนระบบเทปเดิมนะคับ)
วิธีที่1. ซื้อเครื่องเขียนแผ่นDVD ที่เขียนได้ในระบบไฮเดฟ หมายความว่า เราสามารถก๊อปฟุตลงแผ่นดีวีดีได้โดยตรงจากการ์ดที่ถ่าย เล็ก กระทัดรัด
           เหมาะที่จะนำออกนอกสถานที่ได้   http://www.somkiet.com/AudioVideo/DVDirect-MC6.htm   ( ราคาประมาณ 10,000 บาท )
ข้อดี คือ คุณสามารถเก็บฟุตเป็นแผ่นดีวีดีเดี๋ยวนั้นได้เลย ไม่ต้องโหลดผ่านคอม พกพาออกนอกสถานที่ได้ ช่วยแบ่งเบาภาระตัวกล้องและเครื่องคอมได้
และถือเป็นการสำรองที่ดีที่สุด ทำเสร็จปั๊บโหลดเก็บเป็นแผ่นเข้าแฟ้ม ทำสำเนา 2 ชุด ( เหมือนมีต้นฉบับมินิดีวีแบบเดิม ) แล้วควรแยกเก็บไม่รวมกัน
อาจไว้ลูกค้าชุด เราเก็บชุด และตัวการ์ดมาสเตอร์ก็ยังไม่ควรลบ ควรนำติดตัวกลับมาเข้าคอมที่ออฟฟิศ (สำรอง 3 ขั้นตอน แผ่นดีวีดีที่ถ่ายแล้ว ,
     ตัวการ์ดถ่ายที่ยังไม่ลบ, โหลดเก็บใส่คอม ) กรณีที่ไม่มีเคร่ืองเขียนแผ่นไฮเดฟ เราก็สามารถสำรอง 3 ขั้นตอนได้เหมือนกันคือ เก็บการ์ดที่ถ่าย, 
     โหลดเก็บใส่คอม, แล้วควรไลท์แผ่นฟุตถ่ายทั้งหมดเป็นแผ่นดีวีดีจากคอมในตอนหลัง กรณีมีการ์ดจำกัดคุณอาจใช้โน๊ตบุ๊คเก็บเป็นขั้นตอนแรกก่อน
แล้วค่อยกลับมาทำให้ครบ 3 ขั้นตอนในภายหลัง ส่วนสำคัญที่ไม่อยากให้คุณมองข้ามในขั้นตอนนี้ก็คือ การก๊อปฟุตลงคอมฯ ควรทำในวันนั้นเลย
ห้ามทำพรุ่งนี้โดยเด็ดขาดสำคัญนะคับ ไม่ว่าคุณจะกลับมาดึกแค่ไหน เหนื่อยสายตัวแทบขาดขนาดไหน ต้องทำๆ เหตุที่บอกก็เพราะหากเกิดความ
     ผิดพลาด เช่น การ์ดหาย เมื่อเรากลับมาแล้วหาไม่เจอ เราจะได้รีบติดต่อหาสาเหตุไล่ขั้นตอนทีละจุดได้ บางคนยังอยู่สถานที่ถ่ายทำยังไม่ได้กลับ
    อาจช่วยคุณแก้ปัญหาได้ทันท่วงที และบางคนเพิ่งกลับ เราอาจถามไถ่หาข้อมูลเพิ่ม ทุกคนยังจำได้ไม่ลืม แต่ถ้ารอถึงพรุ่งนี้ ปัญหาอาจแก้ไขไม่ทัน
วิธีที่2. ซื้อเครื่องแปลงจากHDMI out ออกเป็นsvideo / av แล้วไปต่อเข้ากับเครื่องอัด DVD ที่มีฮาร์ดดิกส์เก็บเป็นฟุต ( แล้วเขียนแผ่นเก็บไว้ )
           ปัจจุบันมีหลากหลายให้เลือก ราคาก็ประมาณ 10,000 เหมือนกัน http://www.mc.co.th/eshop/13-video-converter รายละเอียดตามนี้
ข้อดีคือ เครื่องนี้สามารถใช้ต่อดูทีวีธรรมดาได้ ไม่ต้องเปลืองเงินซื้อสายHDMI ยาว ถ่ายงานสัมมนาลูกค้าต้องการออกโปรเจคเตอร์ก็ใช้เครื่องนี้ได้เลย
ข้อเสียคือ สัญญาณที่ออกมาจะถูกบีบอัดไม่ใช้ไฮเดฟเหมือนต้นฉบับ( วิธีที่ 1 ) แต่คุณภาพก็โอนะคับ ( คุณภาพเท่ากับกล้องดีวีปัจจุบัน )
       สำหรับเครื่องเขียนแผ่นดีวีดีแบบมีฮาร์ดิกส์ในตัว ( ธรรมดาไม่ใช่ไฮเดฟ ) ใครที่ทำงานเกี่ยวกับ งานแต่งงาน, งานสัมมนา หรือไว้ใช้เพื่อเก็บข้อมูล
       ก็ดี อยากให้มีไว้เพราะคุณสมบัติดีเหลือหลาย สามารถช่วยงานคุณได้เยอะมาก เช่น งานแต่งงาน เราถ่ายมาเสร็จก็โหลดเข้าเครื่องดีวีดีนี้เลย 
       ตรงไหนเสียก็เอาออก เช่นช่วงกลางเอาท์โฟกัสก็ตัดช่วงนั้นออก ( ตัดต่อในเครื่องดีวีดีได้เลย )  จะมาทำไตเติ้ลใส่ทีหลังก็ได้ เครื่องดีวีดีก็จะรวม
       ทุกอย่างเป็นก้อนเดียวกัน สลับก้อนหน้ามาอยู่หลังก็ทำได้ แถมก๊อปก็เร็ว ถ้าไม่มีเจ้าเครื่องดีวีดีนี้ ใช้คอมก็ทำได้แต่เสียเวลามาก
วิธีที่3. ก็คือวิธีที่ก๊อปผ่านโดยใช้คอมฯแม้คุณจะก๊อปงานลงคอมเสร็จเรียบร้อยแล้ว เราก็ยังอยากให้คุณเขียนแผ่นฟุตงานแยกต่างหากออกมาเก็บไว้
สรุปนะคับ.. เท่าที่ลองทำดูมา วิธีที่ 1 โอสุดๆเพราะเราสำรองข้อมูลไว้ทุกขั้นตอน หากการ์ดหายเราก็ไม่กลัวเพราะมีแผ่นดีวีดีเก็บไว้
สำหรับขั้นตอนที่ 2 การมีเครื่องดีวีดีมีฮาร์ดดิกส์ในตัวก็ดี สามารถอัดอะไรเก็บไว้ได้หมดทุกขั้นตอน เช่น เก็บฟุตต้นฉบับ เก็บงานตัดต่อ
                ที่ตัดยังไม่เสร็จ เวลาเราดูงานก็อัดดีวีดีไปด้วยในตัว เผื่อคอมพังเรายังมีงานที่อัดเก็บไว้ในดีวีดี เราสามารถโอนกลับมาใช้ได้ภายหลัง
                ส่วนวิธีที่ 3 เก็บในฮาร์ดิกส์โดยผ่านคอมฯ ทฤษฏีเยอะมาก แต่พอเอาเข้าจริงไม่ค่อยมีใครสำรองไว้ อาจทำได้ก็เฉพาะโปรดัคชั่นใหญ่ๆเท่านั้น
                แต่ถ้าโปรดัคชั่นเล็กๆคงไม่มีเงินซื้อฮาร์ดิกส์ มาสำรอง 3-4 ลูก แนะนำให้ซื้อเครื่องดีวีดีREC ที่มีฮาร์ดิกส์ในตัวมาทำหน้าที่แทนจะประหยัดกว่า
                250 G เครื่องไม่กี่พันซื้อเถอะ สามารถทำหน้าที่แทนคอมได้เยอะมากๆ เอะอะอะไรก็ใช้คอมทำ สงสารมันบ้างใช้งานน้อยๆจะได้อยู่กับเรานานๆ
………ไหนๆก็เขียนแล้ว เลยขอเสริมนิดนะคับ วิธีการเก็บการ์ดที่ถูกวิธี
1. ควรระวังให้มากๆ สำหรับการ์ดที่ถ่ายแล้ว ( ใช้งานแล้ว ) ระวังอย่าให้ตกเป็นอันขาด  ( ยำ้ 3 ครั้ง )
เพราะมีโอกาสงานที่ถ่ายไว้หายหมดเคยมีช่างภาพงานแต่งงานเจอมาแล้วนะคับ บางคนอาจไม่หายก็อย่าเพิ่งดีใจ โอกาสแจ๊กพ็อตมีคับ
2.  ระวังการ์ดหล่นหาย เห็นหลายคนพกการ์ดเต็มกระเป๋ายีนส์ ถ่ายหยิบกระเป๋าซ้ายเก็บกระเป๋าขวา ล้วงไปมาเปอร์เซ็นต์หล่นหายเยอะ
3.  ระวังอัดซำ้ เจอมาหลายรายกรณีนี้ ด้วยความรีบ หรือกลัวลูกค้ารอ ตั้งใจหยิบการ์ดเปล่าแต่มือเผลอไปหยิบงานเพิ่งถ่ายมาลบทิ้งเฉย
ขั้นตอนในการทำงาน บันทึกด้วยการ์ดที่ถูกวิธีคือ
1. ก่อนถ่ายงานให้ตรวจดูการ์ดทุกอัน ว่าได้จัดการลบงานทิ้งหมดทุกอันหรือเปล่า อันไหนลบแล้วก็ติดสติ๊กเกอร์เบอร์เอาไว้ และถ้าจะให้ดีควรเขียนที่อยู่
    เบอร์โทรศัพท์ ของเราลงในตัวการ์ด เผื่อทำหล่นหายเขาจะได้โทรกลับติดต่อมาที่เราได้
2. การ์ดที่ถ่ายเสร็จแล้วควรเขียนชื่องานลงในสติ๊กเกอร์ที่ติดบนการ์ด งานอะไร วันที่เท่าไหร่ เบอร์1-2 เสร็จแล้วก็ใส่ในกล่องติดสก๊อตเทปปิด
    กล่องพลาสติกเลย ในกรณีที่ถ่ายแล้ว และแยกเก็บไว้ในช่องอื่นไม่ปะปนกับที่ยังไม่ได้ถ่าย
3. ถ้าจะให้ดีควรมีโน๊ตบุ๊คโอนถ่ายข้อมูล สำรองไว้ก่อนก็ดีในกรณีการ์ดหล่นหายในภายหลัง ( แม้จะระวังแล้วก็ตาม )
4. หากล่องยาที่มีหลายๆช่อง ( ร้าน 60 บาท ) นำมาใส่การ์ดแทนก็ดี เพราะการ์ดเล็กๆหลายๆอันรวมเป็นกล่องใหญ่กล่องเดียว โอกาสหาย
    มีน้อย เพราะกล่องใหญ่มองเห็นง่ายเก็บสะดวก ใส่ตรงไหนนูนออกมาแสดงว่าการ์ดยังอยู่ครบ ( แต่ถ้าหายก็หายหมดเหมือนกันนะ )
  ณ วันนี้ สิ่งที่เราต้องระมัดระวังให้มากที่สุดก็คือการสำรองข้อมูล ทำหลายๆขั้นตอน สำรองให้เยอะไว้ที่สุดเท่าที่เราจะทำได้ อย่าคิดว่าไม่จำเป็น
หรือกลัวเสียเวลา โปรดัคชั่นใหญ่ๆเขามีระบบสำรองที่ดีอยู่แล้ว ห่วงแต่โปรดัคชั่นน้องใหม่นี่แหละถ้างบจำกัดก็ต้องระวังให้มาก การสำรองข้อมูล
ไม่ใช่หน้าที่ของคนใดคนหนึ่ง คือความรับผิดชอบร่วมกันของทุกคนในโปรดัคชั่น ถ้างานเสียหรือหายทุกคนมีความผิดหมด หลายขั้นตอนยังไม่ระมัด
ระวังในหน้าที่นี้ เช่นมอบงานให้คนตัดต่อไปทำที่บ้าน ( โดยไม่สำรองข้อมูลไว้ก่อน )คนตัดต่อขี่มอเตอร์ไซต์เกิดอุบัติเหตุ ทำการ์ดหล่นหาย 
ทีนี้ทำไงล่ะจะให้คนตัดต่อชดใช้เป็นเงินหรือ คงเป็นไปไม่ได้แน่ วิธีที่ดีที่สุดก็คือ ให้ทุกคนทุกแผนกพยายามสำรองข้อมูลขั้นต้นไว้ก่อน จะวิธีใดวิธีหนึ่งก็ได้
….การทำงานโปรดัคชั่นไม่ว่าเราจะหาวิธีการไม่ให้เกิดปัญหาขึ้นอย่างไร ต่อให้รัดกุมและป้องกันดีแค่ไหน มันก็เกิดขึ้นอยู่ดี 
และเมื่อเกิดขึ้นแล้วก็จงพยายามหาสาเหตุและแก้ไขเพื่อที่จะไม่ให้ปัญหานั้นเกิดขึ้นซำ้อีก แต่อย่างหนึ่งที่ขอเลยก็คือ อย่าโทษคนอื่น
หรือมานั่งด่ากันและกัน เพราะปัญหามันเกิดขึ้นไปแล้วทะเลาะกันไปก็เปล่าประโยชน์ สิ่งที่เสียไปแล้วคงไม่มีทางหวนกลับคืนมาดีอย่างเดิมได้ 
แต่สิ่งที่เสียไปเลยแล้วยากจะกลับมาดีเหมือนเดิม ก็คือ" มิตรภาพของคนทำงาน " นั่นเอง.." แอบดีใจกับคนที่ไม่มีความสุขอยู่นะคับ "

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2011-07-17 09:37 ]
  • รูปภาพ:เครื่องโซนี่ที่สามารถโอนถ่ายข้อมูลจากการ์ดลงแผ่นได้ในขั้นตอนเดียว
  • รูปภาพ:เครื่องแปลงจากHDMI- AV แล้วต่อเข้า DVD - REC
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 6 คะแนน ซ่อน
i-popba ความดี +1 2011-07-17 มาแล้วได้ประโยชน์ทุกครั้ง.
tanjaree ความดี +1 2011-07-17 มีประโยชน์มากครับ
filmboys ความดี +10 2011-07-17 ขอบคุณครับ
mana ความดี +1 2011-07-17 แจ่มครับพี่ ^^
iamway ความดี +20 2011-07-16 ขอบคุณมากครับ
natchanon ความดี +1 2011-07-16 ขอบคุณมากๆครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เป็นคนตามสถานการณ์มากครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
rotcerid ความดี +1 2011-07-16 pop-it เหมือนพวก สิ่งพิมพ์ ไง กวกๆๆ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16710
ความดี
13655
เครดิต
14351
จิตพิสัย
14629
จังหวัด
ชัยภูมิ
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลเนื้อหาสาระดีๆ ครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ดีมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-16
ขอบคุณมากๆเลยครับ เรื่องการ์ดนี่เคยคิดเหมือนกันว่า จะเป็นไรมั้ยถ้ามันหล่น
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10013
ความดี
8258
เครดิต
8959
จิตพิสัย
7960
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-16
ขอบคุณครับ
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-17
ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆ เช่นเดิมครับ
เงิน
14148
ความดี
14899
เครดิต
15486
จิตพิสัย
16610
จังหวัด
สกลนคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-17
ขอบคุณมากครับ
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-17

เป็นประโยชน์กับผู้คนมากมาย....ขอบคุณจริงๆครับ.
pao
เงิน
1739
ความดี
1769
เครดิต
1398
จิตพิสัย
1340
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-17
ส่วนผมคิดว่าจะกลับไปหาเทคโนโลยีเก่า
HDMI  ต่อสัญญาน real time เข้า HDV Rec ลงม้วน miniDV ลงทุนประมาณ 5 หมื่น จะแพงไปไหมนะ  
เงิน
11859
ความดี
9359
เครดิต
9848
จิตพิสัย
9986
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-17
ขอบคุณครับ
เงิน
8999
ความดี
6299
เครดิต
6477
จิตพิสัย
8523
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-18
ขอบคุณ กับข้อมูลดีๆครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3793
ความดี
2253
เครดิต
2262
จิตพิสัย
4238
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-14
ช่วยย้ำเตือนได้ดี สำหรับคนที่มองข้ามปัญหานี้ได้นะครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
396
ความดี
414
เครดิต
330
จิตพิสัย
458
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-14
ชอบประโยคตอนจบมากๆครับ กด like ครับ
เงิน
8384
ความดี
6330
เครดิต
6526
จิตพิสัย
9379
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-14
ขอบคุณมากๆๆครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้