สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2094เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

เจ้าพระยา...ท่าพระจันทร์

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2083
ความดี
1507
เครดิต
1441
จิตพิสัย
1391
จังหวัด
ชลบุรี

บทภาพยนตร์สั้น1ใน20เรื่อง ที่ได้รับการคัดเลือกผ่านเข้ารอบ "โครงการประกวดหนังสั้นเรือด่วนเจ้าพระยา พายิ้ม" ฉลอง40ปี เรือด่วนเจ้าพระยา
Fanpageโครงการครับ http://www.facebook.com/chaophrayapayim

เค้าโครงภาพยนตร์จากเรื่องจริง

"หากขาดโดมเจ้าพระยาท่าพระจันทร์...ก็ขาดสัญลักษณ์พิทักษ์ธรรม" บทกวีคุ้นหูประจำสถาบันที่เพื่อนใหม่เมื่อได้เข้ามาศึกษาต่อที่แห่งนี้ทุกคนล้วนต่าง­เคยได้ยินและซึมซับแต่ก็ไม่เคยซาบซึ้งกับคำนั้นสักที เพราะอะไรล่ะ? ก็หลายปีที่ผ่านมามหาวิทยาลัยได้ย้ายการเรียนการสอนทั้งหมดไปยังศูนย์รังสิตที่กว้าง­ใหญ่ ไม่อึดอัดเหมือนที่นี่ สถานที่แห่งนี้ก็กลายเป็นเพียงสถานที่จัดกิจกรรมแรกพบหรือพิธีพระราชทานปริญญาบัตรเพ­ียงนั้นหรือ? แล้วจิตวิญญาณของสถาบันแห่งนี้ ซึ่งผูกพันกับสถานที่แห่งนี้ที่เคยมีเรื่องราวการต่อสู้หลายยุคสมัยจะถูกลืมเลือนไปห­รือเปล่า?
"เป๊ก" หนุ่มมาดเซอร์ จากคณะวารสารฯ รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่งเมื่อรู้ว่าปีการศึกษานี้มีเปิดภาคฤดูร้อนที่ศูนย์ท่าพระจั­นทร์ เพราะว่าเขาอยากที่จะเข้ามาสัมผัสถึงจิตวิญญาณปัญญาชนที่แท้จริงเผื่อว่าสถานที่แห่ง­นี้จะให้คำตอบกับเขาได้บ้างไม่มากก็น้อย

เขาเลือกเดินทางไปเรียนจากที่พักของเขาด้วย"เรือด่วนเจ้าพระยา" เพราะความสะดวกรวดเร็ว และมีเหตุการณ์ประทับใจที่เขาได้พบคำตอบของอุดมการณ์ที่เขาฝันหามาแสนนาน...

Camera : Canon EOS7D
Lens : Canon EF50mm f1.8 / Tamron 17-50mm f2.8

ช่วยกดLikeในเว็บไซต์ Youtubeเป็นคะแนนPopular Voteให้พวกเราด้วยนะครับ^^ ถึง 15ส.ค.54 นะครับ

ติดต่อกันได้ทางFanpageเจ้าพระยา...ท่าพระจันทร์ http://www.facebook.com/chaophrayapayim14 นะครับ :D

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
17695
ความดี
13811
เครดิต
17646
จิตพิสัย
8145
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6772
ความดี
6041
เครดิต
5995
จิตพิสัย
6616
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ชอบครับบ ช่วงบนเรือเสียงมันเบาไปหรือเปล่าครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2083
ความดี
1507
เครดิต
1441
จิตพิสัย
1391
จังหวัด
ชลบุรี

อ้างอิง
อ้างอิงโพส 2 ต้นฉบับโพสโดย l3ay เมื่อ 2011-07-18 18:37  :
ชอบครับบ ช่วงบนเรือเสียงมันเบาไปหรือเปล่าครับ

มันเบาจริงๆครับ ไมค์บูมห่างไปหน่อย ดึงขึ้นแล้ว กลัวเกรนแตกอ่ะ มันจะพอมีวิธีอื่นไหมครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้