สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4665เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

อยากรู้ว่า กล้องที่ซื้อจากเมืองนอกมันมีประกันรึเปล่า

ano
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1025
ความดี
798
เครดิต
837
จิตพิสัย
1023
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีไปเจอกล้องถูกกว่าบ้านเรา 3-4พันบาท เช่น 550d  60d 600d  มันมีปะกันป่าว ไอแบบว่า internationnal

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

ถ้าเค้าบอกว่าประกัน International เราจะต้องขอใบเคลมเขามาด้วยครับ
และต้องดูก่อนด้วยครับว่าสินค้าที่เราซื้อ จะมีศูนย์ซ่อมในไทย ตัวแทนจำหน่ายในไทยด้วยหรือไม่
แต่ก็อีกนั่นแหละ มันแล้วแต่นโยบายศูนย์ซ่อมในไทยด้วยครับ บางทีถึงมีประกัน worldwide หรือ international
แต่สุดท้ายเจ้าหน้าที่ศูนย์ไทยอาจตอบง่ายๆว่า ซ่อมได้แต่คิดเงิน ก็จบครับ

อันนี้ต้องถามหรือลองดูในเน็ตกันครับว่า สินค้าที่เราจะซื้อ
ศูนย์ในไทยซ่อมฟรีหรือเปล่า (ถ้าได้ประกัน international มานะ)
เพราะคำนี้ มันต่างกรรม ต่างวาระ จริงๆครับ งงมานานแล้วด้วย

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
810
ความดี
923
เครดิต
906
จิตพิสัย
760
จังหวัด
ผมว่าน่าจะต้องมี ประกันแบบอินเตอร์นะคับ เหมือนที่ร้าน
ขายแบบประกันร้านอยู่ พอมีปัญหา ก็ส่งซ่อมที่ ศูนย์เมืองไทยเลย
คือยังไงก็เป็นของ Canon อะคับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
ง่ายๆ ผมว่าโทรถามแคนนอน(ไทย)ดีกว่านะครับ โทรถามเขาตรงๆ โต้งๆ เลยว่าตอนนี้มีกล้องที่ซื้อจาก... จะเข้ารับบริการได้มั้ยมีค่าใช้จ่ายหรือไม่ เพราะยังอยู่ในประกัน
ไม่ต้องถือกล้องอยู่หรอกครับ
เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-20
ก็เป็นคล้าย ๆ ประกันร้านครับ
เงิน
8806
ความดี
8911
เครดิต
9316
จิตพิสัย
8973
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-20
สวัสดีครับ ผมเคยมีโอกาสทำงานอยู่ร้านขายกล้องชื่อดังในย่าน MBK

ขออนุญาติตอบข้อสงสัยดังนี้ครับ
กล้อง Canon ที่ซื้อมาจากเมืองนอก (นอกประเทศไทย) จะมีประกันครอบคลุมแค่ในประเทศที่ซื้อเท่านั้น 1 ปีครับ
เช่นเดียวกับกล้องที่ซื้อในบ้านเรา (ประเทศไทย) จะมีประกันเฉพาะในประเทศ 1 ปี
แต่ถ้าเราซื้อกล้องมาจากประเทศอื่นก็สามารถนำมาซ่อมศูนย์ในบ้านเราได้ครับ แต่....โดนค่าบริการเพิ่มเติม และไม่ได้รับส่วนลด 35% ครับ
ในกรณีส่วนลด 35% นี้ยังสามารถใช้ได้ต่อไปแม้จะหมดอายุประกัน 1 ปีไแล้วก็ตามครับ

ส่วนเลนส์ของค่ายนี้จะเป็นประกัน International warranty ครับ 1 ปี พี่ Canon Thailand เค้าใจดี เพิ่มประกันให้กับลูกค้าที่ซื้อเลนส์ประกันศูนย์จากตัวแทนจำหน่ายถูกต้อง ให้อีก 1 ปี เป็น 2 ปี พร้อมเงื่อนไขส่วนลด 35 % เช่นกันครับ

ดังนั้น ถ้าซื้อสินค้าค่ายนี้ประกันศูนย์คุ้มกว่าครับ เพราะเคยเจอปัญหากล้องเสียแล้วส่งซ่อมเจอราคาค่าซ่อมทีแทบหงายแต่ดีที่ยังมีส่วนลดให้เพราะเป็น ประกันศูนย์ เลยลดไปได้เยอะครับ

ปล. ข้อความเหล่านี้มิได้มีเจตนาแอบแฝงโฆษณาใดๆ เป็นเพียงคำแนะนำและความเห็นส่วนบุคคลเท่านั้น

ด้วยความเคารพ
เงิน
8806
ความดี
8911
เครดิต
9316
จิตพิสัย
8973
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-20
เพิ่มเติม:::

ใบประกันของแท้ถ้าเป็นอุปกรณ์ตัวกล้องจะเป็นสีชมพู มีสัญลักษณ์ชัดเจน
ถ้าเป็นเลนส์จะมีสีเขียวอ่่อนและมีสัญลักษณ์ชัดเจน ครับ

ถ้าหากเป็นใบหน้าตาประหลาดจากข้างต้น ให้เดาว่าเป็นประกันร้านที่นำมาพิมพ์ใบรับประกันเองเพราะเป็นสินค้าที่ไม่ผ่านศูนย์หรือ "ของหิ้ว" นั่นเองครับ
ano
เงิน
1025
ความดี
798
เครดิต
837
จิตพิสัย
1023
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-20
โอ่ว ได้ความรู้ขึ้นมากอีกแล้ว ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-21
ประสบการณ์โดยตรงเลยคับ การซื้อกล้องที่เมืองนอก ถ้าเสียภายใน 7 วันเปลี่ยนใหม่ฟรี ( กฏทั่วๆไป ) ฉะนั้น ถ้าไปซื้อที่เมืองนอก ซื้อแล้วควรใช้ถ่ายเลย
ถ่ายอะไรก็ได้ ถ่ายเพื่อหาสาเหตุหรือทดลองของว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า อย่าเสียดายหรือถนอมเกินควร ถ่ายแล้วก็ถ่าย ในขณะที่อยู่ประเทศนั้นๆ
เกิดมีปัญหาจะได้เคลมก่อนกลับเมืองไทย แต่ถ้ากลับมาแล้วเกิดเสียซ่อมได้ทั่วโลกจริง   ( อินเตอร์ คือดูแลรับผิดชอบจริง แต่ไม่ได้บอกว่าซ่อมฟรีนะคับ )
ทางศูนย์ไทยก็จะคิดค่าบริการ ( ก้อคุณซื้อไม่ผ่านศูนย์นี่คับ ) แต่ถ้าคุณต้องการซ่อมฟรีโดยไม่เสียค่าบริการ ให้กลับไปหาประเทศนั้น (ที่คุณซื้อเขาซ่อมฟรี)
ปัจจุบันนี้ราคาเครื่องนอกหิ้วกับเครื่องในไทยเกือบเท่ากันแล้วคับเพราะราคาเครื่องบินถูก  บินแอร์เอเซียไม่กี่ตังค์ (จองล่วงหน้า 1 ปี ) บินไปซื้อได้แล้ว
( เหมือนไปจ่ายตลาด ) สำหรับคนที่ต้องการของรุ่นใหม่ใช้ก่อนใครเท่านั้นจึงจะบินไปซื้อเมืองนอก ณ เวลาปัจจุบันนี้ ซื้อในไทยอาจถูกกว่าอีก
ถ้าเจอช่วงโปรโมชั่น ของแถมเพียบ แถมผ่อนได้ 0 %ไม่ต้องใช้เงินก้อน
ano
เงิน
1025
ความดี
798
เครดิต
837
จิตพิสัย
1023
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-21
เห็นด้วยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้