สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3570เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

อยากทราบว่า เลนส์ที่มีระบบกันสั่น กับไม่มี จะมีผลตอนถ่ายวีดีโอไหม

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7649
ความดี
6166
เครดิต
5399
จิตพิสัย
5922
จังหวัด
นนทบุรี
พี่ครับ ตอนนี้ ผมกำลังฝึกปรือฝีมืออยู่ด้วยงบอันน้อยนิดของผม จึงอยากทราบว่า เลนส์ที่มีระบบกันสั่น กับไม่มี จะมีผลตอนถ่ายวีดีโอไหม ถ้ามีจะเป็นอย่างไรครับ มากน้อยเพียงใด ตอนนี้ผมใช้ Cannon 60D กับเลนส์ KIT 18-55 อยู่ และกำลังคิดว่าจะซื้อเลนส์ตัวใหม่ Tamron 17-50 F 2.8 ตัวที่มีระบบกันสั่นต่างกัน 5000 บาท รู้สึกหนาว ๆ ร้อน ๆ เงินอยู่

ปล. ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

มีกันสั่นดีกว่าครับ โดยเฉพาะพวกเลนส์ซูม เทเล่ อะไรพวกนี้ ซึ่งภาพค่อนข้างจะสั่นไหวง่าย ภาพที่สั่นมันช่วยสื่อความหมาย และอารมณ์ของตัวละครได้ มันบ่งบอกถึงความไม่มั่นคง ให้ความรู้สึกเหมือนอยู่ในเหตุกาณ์จริง ความเป็น Reality แต่ในบางครั้งเราต้องการภาพที่นิ่ง อย่างเช่น หนังสั้น หรือภาพยนตร์ ภาพที่สั่นมากไปจะทำให้ผู้ชมวิงเวียน ปวดหัว ได้ และอาจจะดูไม่เป็นมืออาชีพได้ เพราะฉะนั้น ถ้าอยากให้สั่นเพื่อสื่ออารมณ์ก็ปิดระบบกันสั่นไปได้ แต่บางครั้งต้องการภาพที่นิ่งแต่มันดันสั่นนี่สิ เพราะฉะนั้น คิดไปคิดมาอย่างไร มีกันสั่นมันก็ย่อมดีกว่าอยู่แล้ว โดยเฉพาะงาน VDO ที่เป็นภาพเคลื่อนไหว จำเป็นอย่างยิ่งยวดครับ ส่วนงานภาพนิ่งอาจจะไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ เพราะเราสามารถไปปรับค่า Shutter Speed เพื่อชดเชยได้ แต่งาน VDO จะปรับ Shutter Speed มากไม่ได้ มีกันสั่นช่วยได้อย่างมากครับ ยิ่งถ้าต้องเคลื่อนกล้อง หรือใช้ Steadycam ด้วยแล้ว ยิ่งขาดไม่ได้ครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16710
ความดี
13655
เครดิต
14351
จิตพิสัย
14629
จังหวัด
ชัยภูมิ
ขอบคุณ คุณอาทที่ตอบ และผู้โพสสอบถามครับ ได้ความรู้อีกแล้วครับ
เงิน
7649
ความดี
6166
เครดิต
5399
จิตพิสัย
5922
จังหวัด
นนทบุรี
ขอบคุณ พี่อาทมากครับ ที่ไขข้อข้องใจ ตอนนี้ก็คงต้องก้มหน้าเก็บเงินต่อไป
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-24
สาเหตุที่เลนส์มีกันสั่นมันถึงแพงกว่า ไม่มีไงครับ แต่ราคาก็อย่างว่า แพงหูฉี่ครับ อีกวิธีที่แนะนำคือ ใช้โปรแกรมแก้สั่นได้ครับ แต่ทางที่ดีถ่ายมาให้นิ่งที่สุดดีแล้วครับ ใช้โปรแกรมก็ต้องมีความรู้ด้านโปรแกรม ต้องศึกษาการใช้งานอีก แต่ก็ช่วยประหยัดเงินไปได้พอสมควรครับ ผมใช้ Canon 50 mm f 1.8 เป็นเลนส์ตัวถูกที่ไม่มีกันสั่นครับ ก็มาใช้โปรแกรมแก้สั่นเอา ก็พอได้ในบางช๊อตครับ ถูไถไป ประหยัดเงินครับ ฮิ ฮิ ฮิ ไว้เก็บเงินซื้อเลนส์ 10 -22 ครับ
เงิน
9463
ความดี
7836
เครดิต
8071
จิตพิสัย
7879
จังหวัด
นนทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-24
IS  มีผลมากครับ กับความนิ่ง ยิ่งขช่วง เทเลครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-24
VC ของ Tamron สุดยอดแห่งความนิ่งเลยครับ โดยเฉพาะถ้าใช้กับ Steadicam นิ่งมากครับ
(ความเห็นส่วนตัวครับ)
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-24
ขอเห็นแย้งครับ
เท่าที่เคยประสบมาการเปิดกันสั่นขณะถ่ายในโหมดVDO โดยเฉพาะช่วงtele มันจะมีอาการคล้ายๆjello effect คือภาพมีการกระเพื่อมครับถึงแม้object ที่เราถ่ายจะไม่สั่นก็ตามยิ่งtele มากๆยิ่งกระเพื่อมมากอ่ะครับดูนานๆมีคลื่นไส้
ดังนั้นวิธีการที่ผมแนะนำคือช่วงteleถ้าจะกันสั่นให้เอาขึ้น Shoulder Support สำหรับกรณีที่ต้องการให้Shot
มีMovementเล็กๆ ถ้านิ่งๆเลยต้องหาขาตั้งดีๆเวลาถ่ายครับเพราะผมคิดว่าเลนส์กันสั่นไม่ได้ถูกออกแบบมาสำหรับ
การถ่ายทำVDO แบบที่พวกเราๆทำกันอยู่น่ะครับ
เป็นเพียงความเห็นจากประสบการณ์ส่วนตัวแล้วแต่ถนัดนะครับ
เงิน
16717
ความดี
12742
เครดิต
17479
จิตพิสัย
7062
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-25
เพิ่มอีกนิดครับ ถ้าเอาขึ้น steadicam ปิดกันสั่นด้วยก็ดีนะครับ เพราะแทนที่จะกันสั่น มันจะทำให้สั่นครับ
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-03
อ้างอิง

ขอเห็นแย้งครับ
เท่าที่เคยประสบมาการเปิดกันสั่นขณะถ่ายในโหมดVDO โดยเฉพาะช่วงtele มันจะมีอาการคล้ายๆjello effect คือภาพมีการกระเพื่อมครับถึงแม้object ที่เราถ่ายจะไม่สั่นก็ตามยิ่งtele มากๆยิ่งกระเพื่อมมากอ่ะครับดูนานๆมีคลื่นไส้
ดังนั้นวิธีการที่ผมแนะนำคือช่วงteleถ้าจะกันสั่นให้เอาขึ้น Shoulder Support สำหรับกรณีที่ต้องการให้Shot
มีMovementเล็กๆ ถ้านิ่งๆเลยต้องหาขาตั้งดีๆเวลาถ่ายครับเพราะผมคิดว่าเลนส์กันสั่นไม่ได้ถูกออกแบบมาสำหรับ
การถ่ายทำVDO แบบที่พวกเราๆทำกันอยู่น่ะครับ
เป็นเพียงความเห็นจากประสบการณ์ส่วนตัวแล้วแต่ถนัดนะครับ

เห็นด้วยครับ เพราะปกติถ่ายวิดีโอ ด้วยกล้อง prosumer ทั้งหลายทั้งปวง เปิดโมด แมนวลตลอด หมุนมือหรือ ปรับกิดซูมแบบแมนวลหมด จะสั่นไม่สั่นอยู่ที่การฝึกความนิ่งของมือและแขนครับ ใช้บ่อย ๆ จะควบคุมได้ แต่ DSLR อาจจะควบคุมยากหน่อยเพราะตัวมันเล็ก แต่ก็มี follow focus มาช่วย อีกอย่าง ขาตั้งกล้องสำคัญ เพราะส่วนใหญ่ที่ใช้งานแบบ consemer มักใช้ขากล้องภาพนิ่ง ซึ่งไม่ stable พอ อย่าว่าแต่แพน tilt เลยครับ แค่ follow focus กล้องยังสั่นเลย ผมใช้ขาใหญ่ หัวน้ำมัน ไม่ต้องใช้กันสั่นเลยครับนิ่งสนิท แพน tilt smooth กว่าเยอะ แนะนำว่าเอาเงินส่วนต่างระหว่าง กันสั่น ไปหาขากล้องหัวน้ำมันใช้จะดีกว่าครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้