สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2595เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ถ่ายวิดีโอตั้งฉากกับพื้นโลก

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

นานมาแล้วที่ไม่ได้โพสผลงานวิดีโอ
แนวทดสอบประสิทธิภาพของกล้องแคนนอน 60D

วันนี้ขออนุญาตินำเสนอภาพถ่ายแนวตั้งฉากกับพื้นโลกสักหนึ่งผลงาน
ซึ่งจัดทำด้วยกล้อง Canon 60D บวกกับเลนส์ Kit , เลนส์ 135 และ 300mm.
ทุกเลนส์ถ่ายด้วยระยะกว้างสุดและซูมสุดมือ (ปานจะหลุดติดมือมาด้วย 555)

โดยพร้อมกันนี้ก็ได้ทดลองโปรแกรม Edius6.01
ว่าจะตัดต่อโน็ตบุคส์ Asus AMD A6 ที่มีเทคโนโลยี Crossfire ได้เสถียรหรือไม่
(เขาโม้กัน ความสามารถของการ์ดจอรุ่น Graphics HD6720G2 1GB สามารถ Double ram ของเครื่อง และการ์ดจอที่มีอยู่ได้)
(ผมเข้าใจเอาเองว่ามันคงคล้าย SLi มั้ง)

ด้วยคำพรรณนาสรรพคุณทั้งหลายจากเว็บสำนักต่างๆ
ผมจึงขออาสาเป็นหนูลองยาแทนทุกท่าน
ซึ่งจะมารายงานผลให้ทราบต่อไปครับ

ปล.ตอนนี้ได้นำเครื่องมานอนกอดที่บ้านและให้ลูกเล่นเกมส์ได้ 2 วันแล้ว ยังรีดพลังอะไรไม่ได้มากเท่าไหร่....
ตอนตัดต่อ เวลาใส่สีกับทรานซิชั่นยังกระตุกอยู่ ท่านใดพอทราบวิธีเซ็ท โปรแกรมตัดต่อให้เน้นพลังไปที่การ์ดจอ
ขอคำแนะนำหรือชึ้เป้าให้หน่อยครับ

ขอบคุณที่รับชม

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
35334
ความดี
31863
เครดิต
33257
จิตพิสัย
31112
จังหวัด
นคราชสีมา

รอฟังผล edius 6.01 ครับ ผมยังใช้ 5.5 อยู่เลย ใช้กับ i7 ตัดได้ลื่นปรื๊ด ๆ ใส่ทรานซิชั่นได้ปกติครับ พรีวิวได้ ยกเว้น looks ที่ใส่แล้วกระตุกครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
16242
ความดี
7641
เครดิต
7804
จิตพิสัย
10591
จังหวัด

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7873
ความดี
5971
เครดิต
6484
จิตพิสัย
5890
จังหวัด
สวยครับ  
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-29
ถ่ายดวงอาทิตย์/แสงจ้า ๆ เซนเซ่อไม่เสื่อมเร็วหรอคร้าบ

เคยอ่านคู่มืออะ แต่ของผม 600d นะ - -"

เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-29
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 4 ต้นฉบับโพสโดย folkswaken เมื่อ 2011-07-29 18:55  :
ถ่ายดวงอาทิตย์/แสงจ้า ๆ เซนเซ่อไม่เสื่อมเร็วหรอคร้าบ

เคยอ่านคู่มืออะ แต่ของผม 600d นะ - -"

ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ
เพราะผมเคยถ่ายย้อนแสงมาแล้วหลายครั้ง
ไม่ใช่แค่กล้องตัวนี้ตัวเดียวนะครับ
แต่แทบทุกตัวที่ผมมีอยู่ ก็โดนซ็อตนี้เหมือนกัน

แต่ทริกในการถ่ายก็ไม่ใช่ว่าจะหยิบมาโต้งๆแล้วซัดเลย
อันนี้ห้ามทำและไม่แนะนำให้ลอง
เพราะเซ็นเซอร์จะถูกทำลายอย่างสิ้นเชิง

ถ้าอยากถ่ายเราต้องมีฟิลเตอร์ ND ลดแสง 2 ชิ้นขึ้นไป
มีฮู้ดกระบอกยาวๆในการบังแสง(กรณีที่ถ่ายแบบเลือกคอมโพส)
จึงสามารถควบคุมปริมาณแสงและความร้อนได้
และถ่ายแต่ละซ็อตก็ไม่ควรเกิน 15 วินาที (กรณียิงตรง)
ส่วนถ่ายแบบเน้นขอบวงแหวน(ตามภาพ)ก็ถ่ายได้ตามปกติเหมือนการถ่ายทั่วไป
ซึ่งทุกภาพวิดีโอที่ถ่ายมา ISO 100 ทั้งหมดนะครับ อาจจะปรับค่าเอฟบ้าง
แต่ส่วนใหญ่จะใช้ชัตเตอร์สปีดคุมแสงอีกที

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อย่าลองเสียดีกว่า
เอาเป็นว่ารู้ทริกนี้ไว้เผื่อวันหนึ่งอาจต้องใช้นะครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
folkswaken ความดี +1 2011-07-30 เป็นความรู้ใหม่ มาก ๆ ขอบคุณครับ
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-01
สวัสดีอีกครั้งนะครับ
คราวที่แล้วได้ทดสอบไปพอคร่าวๆ กับการตัดต่อเล็กๆน้อยๆ

วันนี้มีนัดอัพโหลดงานให้ลูกค้า มองไปมองมาเห็นเครื่องนี้ว่างอยู่
เลยจัดการจับมันใช้งานจริงๆกับการ แปลงไฟล์ด้วย
โปรแกรมที่ชื่อว่า Xilisoft converter Ultimate 6
ซึ่งก็ดาวน์โหลดจากลิงค์ที่เพื่อนๆได้ทำไว้(ห้องแห่งความลับมันดีจริงๆ)

อย่าเสียเวลา....มาดูการทำงานมันดีกว่า

เคส 1

ปกติผมจะใช้ Procoder ในการแปลงไฟล์วิดีโอเป็นหลัก ใช้มันก็ดี ชัด และเร็ว อยู่แล้ว
แต่สิ่งที่แตกต่างจากเดิม  คือ  โปรแกรมนี้ มันทำงานทีละหลายๆ ไฟล์พร้อมกัน

ซึ่งคลิปที่ผมทดสอบนั้นเป็นการแปลงไฟล์ข้ามสายพันธ์ นะครับ  

นั่นก็คือ...
ถ่ายทำและตัดต่อด้วยระบบ Pal DV 720x576 25fps .Avi
เป็นคลิปเพลง จำนวน 5 เพลง ความยาวทั้งหมด ประมาณ 28 นาที

แล้วให้มันแปลเป็น Full HD 1920x1080 25fps H.264 Mp4
ด้วยความคมชัด(Bitrate) ที่ 8000K ส่วนเสียงผมเลือก 44,100 K / Mpeg4 AAC 192K

ระหว่างแปลงไฟล์สิ่งที่สังเกตุได้ คือ โปรแกรมมันใช้ CPU เต็ม 100%ครับ
เวลาเปิดโปรแกรมอื่นก็จะหน่วงไปด้วย ไม่เร็วเหมือนเคย...
ซึ่งเป็นเรื่อปกติครับ เพราะมันคงไม่มีเวลาไปคิดเรื่องอื่นมั้ง(โปรแกรมอื่น)

สรุป  คือ  ผ่านครับ
              เพราะมันใช้เวลาในการทำงานเพียง 34 นาที เท่านั้นเองครับ
             ซึ่งแน่นอนว่ามันเร็วกว่าโปรแกรมเดิม ที่เคยใช้ครับ

ผมพอใจในความเร็วของมัน ซึ่งถ้าเป็นโปรแกรมอื่น
              ก็คงอาจจะช้ากว่านี้ แต่คงไม่หนีกันมากเท่าไหร่

และผมคิดว่ามันคงซับพอร์ต Win7 แล้วมั้งครับ
              เพราะอะไรนั่นเหรอ เดี๋ยวตอนท้ายมีเฉลยครับ

เคส 2

ต่อมา  ผมก็ได้ทดสอบข้ามสายพันธ์อีกเช่นเคย
เพราะลูกค้าให้ไฟล์วิดีโอที่มีนามสกุลเป็น . swf
ซึ่งแน่นอนว่าใน procoder มันแปลงไม่ได้ (รึว่าได้แต่ผมไม่รู้กันแน่)
ความยาวของไฟล์งานนี้ 6.41 นาที แปลงเป็น DV 720x576 .AVI

คราวนี้ CPU ใช้ไปแค่ 52.31%
และเวลาที่ได้แค่ 2 นาทีเองครับ
โอ้ เร็วจริงๆ......

สรุป  การใช้ AMD A6 , 4Core/4Thred , Ram 4Gb , Radeon HD 6720G2 กับ Win7 64 bit
        ช่วยให้การแปลงไฟล์เป็นไปรวดเร็วกว่าเดิมมาก อาจเพราะด้วย CPU และ Ram ที่มีมาก
        (การ์ดจอคงไม่เกี่ยวกันเพราะโปรแกรมนี้มันซับพอร์ตของค่าย Nvidia เท่านั้น)
        ซึ่งผมก็คงต้องค้นหาต่อไปว่า โปรแกรมใดที่สามารถใช้ร่วมกับ การ์ดจอรุ่นนี้ได้บ้าง

ส่วนการทำงานของโปรแกรม
       ผมคิดว่ามันสมบูรณ์ดี
       ใช้ได้เต็มประสิทธิภาพของเครื่อง (เฉพาะในส่วน โปรแกรม และ CPU)
       เพราะเข้าใจว่า
       การที่มันเริ่มแปลงที่ละ 4 ไฟล์ ของหมายถึงจำนวน ของ Core และ Thred ทั้ง 4 นั่นเอง
       ที่ช่วยกันคิด ช่วยกันทำมั้งครับ  5 5 5

(ได้เรื่องบ้างไหมเนี๊ยะ)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้