สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2415เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะซื้อกล้องถ่ายวีดีโอ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
704
ความดี
253
เครดิต
168
จิตพิสัย
129
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ใช้ถ่ายทั่วไป พอดีคุณพ่อจะไปเที่ยวต่างประเทศ เลยอยากได้กล้องไว้ถ่ายมาเก็บไว้ดูเล่น

รบกวนเพื่อนๆ
ช่วยแนะนำยี่ห้อ และรุ่น ข้อดี ข้อเสีย กันสักหน่อย

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย

ปล.ขอให้ท่านที่อุตส่าห์มีน้ำใจแนะนำ ร่ำรวยเพิ่มขึ้น มีความสุขมากขึ้น สุขภาพแข็งแรงมากขึ้น นะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

ถ้าแบบเอาสะดวกสบาย ง่ายๆ ไปเที่ยว ชิลๆ ถือ Handycam ก็สะดวกครับ กดเรคคอร์ดปุ่มเดียว ออโต้โฟกัส ไม่ต้องเซ็ตตั้งค่าอะไรเยอะแยะ เหมาะสำหรับถ่ายวิดีโอจิปาถะสัพเพเหระ มากครับ
แต่ถ้ามีความรู้ด้านกล้องอยู่บ้าง จะหันมาลอง กล้องจำพวก DSLR ดูก็ได้ แต่มันต้องมีการเซ็ตค่าตั้งค่ากันพอสมควร ต้องปรับโฟกัส ต้องปรับค่าในกล้อง บางทีอาจจะไม่ทันใจ ถ้าอยากจะถ่ายแบบด่วนๆ และถ้าเซ็ตไม่ดี ก็อาจจะได้ภาพที่ไม่ค่อยดีก็ได้ เพราะมันเป็นแมนนวล แล้วก็อาจจะต้องมีเลนส์สักสองสามตัว แล้วแต่ทุน ทีนี้ ของเยอะ ก็พกพาลำบากอีก ทั้งกล้องทั้งเลนส์ แต่ถ้าชอบก็ลองดูครับ

ถ้าเราถ่ายให้ เราอาจจะเล่นแบบ DSLR ก็ได้ แต่ถ้าซื้อให้คุณพ่อไปถ่ายเล่นเองที่ต่างประเทศ แนะนำเป็นพวก กล้อง Handycam ครับ น่าจะสะดวกกว่า
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16710
ความดี
13655
เครดิต
14351
จิตพิสัย
14629
จังหวัด
ชัยภูมิ
เชียร์ canon 7 d หรือ 5d m ll ครับ ถ่ายภาพนิ่งก็สวย แถมยังมีโอกาสได้ถ่ายทำวีดีโออีกครับ แต่ราคาก็หนักกระเป๋านิดหนึ่งครับ แต่ก็เชียร์กล้องตระกูล canon ครับ รอท่านผู้มามาโพส ข้อดีข้อเสียอีกทีครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
675
ความดี
910
เครดิต
778
จิตพิสัย
681
จังหวัด
ลักษณะการใช้งาน ผมแนะนำไปพวก Sony nex3 หรือ5 ก็ได้ ประหยัดหลาย ๆ อย่างทั้ง ราคาค่าตัว ไฟล์ที่ได้ ผมว่าสวย เมมโมรี่ก็ไม่เปลือง ไฟล์ที่นำมาจัดเก็บก็ สบาย ๆ ไม่เปลืองเนื้อที่ แต่ว่าคุณภาพ อาจจะสู้พวก 5Dไม่ได้ จริง ๆ เพราะถูกบีบอัดไฟล์มาเยอะ ...
เรื่องไฟล์ ภาพนิ่งของNEX สวยครับ ถ่ายง่าย ๆ ก็สวยแล้ว แต่ หลายคนอาจจะชอบเพราะว่า ดูแล้วไม่ค่อบเท่ เท่าไหร่ กล้องตัวนี้สนุกครับ สามารถหาอะแดปเตอร์ มาเปลี่ยนเลนส์ภาพนิ่งเก่า ๆ ได้ ราคาไม่แพง
ทั้งหมดนี้ บนพื้นฐานของการใช้งาน ของผม ทั้งหมดที่ผมมี นะ
(อ้างอิง Nex3 /7D/5D/และกล้องวิดีโอP2)

ทัั้งหมดนี้อยากให้ดุที่การใช้งานของตัวเองด้วยนะครับ ไม่มีอะไรที่ตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง แต่ ในแต่ละอย่างจะมีข้อดีในตัวของมันเอง ผมใช้ของให้เหมาะกับงานครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-31
ซันโย กันน้ำได้เผื่อฝนตกครับ
เงิน
704
ความดี
253
เครดิต
168
จิตพิสัย
129
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-31
ได้อ่านทุกความเห็น ต้องขอขอบคุณทุก คห. มากๆ อีกครั้งครับ

ยังต้องการคอมเม้นท์เพิ่มอีกนะครับ

แล้วส่วนของการจัดเก็บไฟล์ภาพเราควรใช้แบบ HDD หรือ MEMORY STICK ดีครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5616
ความดี
4778
เครดิต
5064
จิตพิสัย
4371
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-31
ผมว่าเจ้าของพระทู้น่าจะตั้งงบประมาณ และบอกลักษณะการใช้งานมาด้วยก็ดีนะครับผม

HDD หรือ MEMORY STICK ดี ตรงนี้บอกได้เลยครับว่า พวก Flash Memory ดีกว่า HDD ครับ ก็พวก SD, SDHC, Memory Stick นั่นแหละครับ(ถ้า sony ก็จะเรียก memory stick ครับ)
เงิน
704
ความดี
253
เครดิต
168
จิตพิสัย
129
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-02
ขอบคุณน้า ohmmyable มากครับ แล้วFlash memory ดีกว่า HDD อย่างไรครับ

รบกวนบอกข้อดี ข้อเสียของแต่ละประเภทอีกสักหน่อยได้ไหมครับ ไหนๆ ก็รบกวนแล้ว

ปล.งบประมาณไม่เกิน  3 หมื่นบาทครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้