สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1952เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ถ้าจะฟอร์แมทคอม....

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4624
ความดี
3484
เครดิต
3505
จิตพิสัย
4440
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คำถามนะครับ

กรณีผมตัดงานค้าง คือยังไม่ Final ตัดไปได้ครึ่งเดียว แต่มีความจำเป็นต้อง Format เครื่องคอม

นอกจาก footage กับไฟล์ project ของงานนั้นๆ แล้ว

ยังมีไฟล์อื่นๆ ที่จำเป็น ที่ผมต้อง Back up ไว้ด้วย อีกหรือไม่ครับ (เฉพาะกับงานตัดต่อนะครับ)

+++ ผมใช้ Premier CS5
++++คอมผม คือ IMAC 27" ปี 2010
++++++ผมมีงานค้างมากกว่า 2-3 โปรเจค

ปล. ผมพยามหาจากช่องค้นหาแล้วครับ แต่หาไม่เจอ ยังไงอย่าโกรธที่ผมถามนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

ต้อง backup ทุกๆอย่างที่เกี่ยวข้องกับโปรเจคงานครับ
ไม่เฉพาะ Foottage อย่างเดียว แต่หมายถึงไฟล์เสียงประกอบ เพลงประกอบ
กราฟฟิกเพิ่มเติมอื่นๆด้วยครับ กรณีที่ไม่ได้ไว้ในโฟลเดอร์เดียวกันหรือจัดให้เป็นระเบียบ
อันนี้ยุ่งมากครับ ต้องไล่เก็บทีละอย่าง อาจเปิดโปรเจคแล้วค่อยๆเช็คดูครับ

หลัง Format แล้วเอางานกลับไว้ในไดร์ฟชื่อเดิมจะดีมากครับ
ทุกอย่างจะกลับสู่สภาพเดิม

อ้อ อย่าลืมเก็บ presets ของ effect ต่างๆด้วยครับ (กรณีที่สร้างไว้ใน premiere)
รวมทั้ง Plug-in อื่นๆด้วยครับ (ถ้ามี)
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6006
ความดี
4188
เครดิต
4214
จิตพิสัย
5559
จังหวัด
iMac ใช้ Time Machine ซิครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9550
ความดี
9242
เครดิต
9661
จิตพิสัย
10376
จังหวัด
iMac เลี้ยงโดราเอมอนไว้ด้วย...

คงต้องรีบตัดสินใจซื้อซะที จะได้มี Time Machine ในลิ้นชักโต๊ะกับเขาบ้าง...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้