สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 13723เข้าชม
  • 10ตอบกลับ

ข้อควรปฏิบัติในการแต่งกาย ไปบันทึภาพงานพิธีรับเสด็จฯ

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

..เฮ้อ..( หายใจออก ) ..อีกครั้งที่จะเขียนเรื่องนี้ หลายครั้งว่าจะเขียนก็เป็นอันล้มเลิก ลองไปสืบค้นหาข้อมูลในอากู๋ ก็ไม่มีข้อมูลที่คนอื่นเขียนไว้ให้ศึกษา ( แปลกแต่จริง ) 
แม้แต่ต้นสังกัดฯคือกองบัญชาการตำรวจสันติบาล ก็ไม่มี แต่เนื่องจากตัวเองได้เข้าไปบันทึกภาพวีดีโองานพระราชพิธี ได้เห็นขั้นตอนต่างๆของช่างภาพที่ทำผิดขั้นตอน
และไม่ได้รับอนุญาติให้เข้าไปบันทึกภาพในงาน ก็เลยอยากแบ่งปันความรู้ เผื่อพี่ไทยดีฟิล์มมีโอกาสได้เข้าไปเป็นช่างภาพในงานรับเสด็จฯ จะได้ปฏิบัติตัวได้ถูกต้องนะคับ..
                                                       ……………………………………………………………….
ส่วน 1. อุปกรณ์ ควรดูแลรักษาและทำความสะอาดให้ดูดีเรียบร้อย เช่น ขากล้อง สายต่างๆ รวมถึงตัวกล้อง กล้องพวก 170 P / z1 กล้องเล็ก ใช้ไม่ได้ในงานตามเสด็จฯ
          ยกเว้นกล้องใหญ่อย่างเบต้า, กล้อง VSH / ซีมอสตัวใหญ่ ( เคยมีกระทู้พูดคุยเรื่อกล้องตัวใหญ่เล็ก งานนี้แหละคับ ) และอีกอย่างกรณีใช้กล้องตัวเล็กขึ้นอยู่กับบาง
          กรณีที่ยกเว้นให้ใช้ได้ เช่น อยู่ต่างจังหวัดไกล, เป็นมูลนิธิเล็กๆ ที่ไม่มีอุปกรณ์ไฮเทค , แต่ถ้าให้ชัวร์ 100 % ควรใช้กล้องใหญ่ดีกว่าคับ...( พกไปหลายตัว )
          คงไม่มีใครถามว่า กล้อง DSLR ใช้ถ่ายแทนวีดีโอได้หรือไม่ ?...
ส่วน 2. การแต่งกายของช่างภาพ ผู้ปฏิบัติงาน รวมถึงผู้ช่วยกล้อง 
       -  ต้องใส่สูทสากลทุกครั้ง สูทสากลที่ใช้ได้คือสูทที่มีปีกสามเหลี่ยมซ้ายขวา ยาวจากคอลงไปถึงกลางอก ( ทั่วไปใช้ ) สูทวัยรุ่น , สูทแปลกๆไม่อนุญาติให้ใช้ และขนาด
          ตัวเสื้อกับคนใส่ต้องพอดี ไม่ใหญ่เกินจนหลวม หรือคับจนแน่นตึง แขนที่ยาวของตัวสูทต้องยาวพอดีไม่ยาวจนเลยถึงข้อมือหรือสั้นจนเห็นเสื้อเชิ้ตข้างในจนดูน่าเกลียด
          และสีของตัวสูทควรใช้สีดำเข้ม ไม่มีลวดลาย...
       -  เสื้อเชิ้ตภายในควรใช้สีขาวไม่มีลาย ถ้ามีปกตรงกระดุมก็ติดให้เรียบร้อย เน็คไทสีดำเข้มไม่มีลาย ขนาดพอดีตัวไม่ใหญ่จนเสื้อเลยข้อมือเวลาใส่สูททับแล้วเห็นเหลือ
          โผล่ออกมาจนน่าเกลียด แต่ถ้าเล็กมากไปเวลาใส่สูทอาจร้อนและเป็นลมได้ เพราะหายใจไม่ออกต้องระวังให้พอดีตัวนะคับ..
       -  กางเกงสแล็ค ควรพอดีกับเสื้อสูทและไม่ใหญ่จนหลวมลงมากองถึงรองเท้าหรือตึงจนน่าเกลียด สีเข้มดำไม่มีลายเหมือนกันคับ..
       -  ถุงเท้าสีดำเข้ม ยางไม่ยืดจนหลวมลงมากองถึงรองเท้า สีเข้มไม่มีลายเหมือนกัน ถ้าให้ดีควรเป็นสีเดียวกับเสื้อสูท กางเกง..
       -  รองเท้าหนัง ที่ใส่ก็เป็นสีเข้มดำไม่มีลายฉูดฉาด ดูดีไปด้วยกันทั้งชุดที่สวม..
       -  ทรงผมก็เรียบร้อย แต่ถ้าย้อมสีเจ็บ หรือทรงแปลกๆ ผมว่าเขาคงไม่อนุญาติให้เข้าไปแน่ๆ ต้องระวังนะคับ..
                                                       ……………………………………………………………….
รายละเอียดในการทำงาน
 -  ก่อนเริ่มงาน ควรนำกล้องและทีมงาน ไปพร้อมกัน ไปตราวจที่กองตรวจอุปกรณ์ที่เขาจัดเตรียมไว้ให้ ถ้าทุกอย่างผ่านเขาจะออกบัตรติดตัว ว่าเป็นช่างภาพเลขที่เท่าไหร่
    ชื่องานมีสติ๊กเกอร์งานนั้นติดในบัตรด้วย และมีบัตรเล็กๆเอาไว้ห้อยแขวนกับตัวกล้อง... 
 -  การถ่ายจะวิ่งไปมาในแต่ละจุดไม่ได้นะคับ เขาจะมีจุดไว้ให้ช่างภาพถ่าย ถ้ามีหลายจุด อาจต้องเตรียมช่างภาพไปหลายคน ( ผู้ช่วยไม่จำเป็นอาจไม่อนุญาติให้เข้างานคับ ) 
 -  การถ่ายทำถ้าใช้ขากล้องบันทึก ในขณะที่บันทึกเทปต้องยืนตัวตรง ขาชิดแขนตรงทุกครั้ง.... 
 -  กรณีไม่ใช้ขากล้อง บางคนต้องยืนขากาง หรือหาที่พิงเพื่อให้ภาพนิ่ง ยืนแบบนี้ไม่ได้นะคับ ต้องยืนตัวตรงขาตรงเท่านั้น ( หัดยืนถ่ายขาตรงไม่ให้สั่นอีกบทเรียนที่ต้องฝึก )
 -  กรณีกล้องที่ไม่ได้ขออนุญาติ คือไม่มีบัตรเล็กแขวน ห้ามนำขึ้นมาใช้ถ่ายเด็ดขาด เช่น ถ่ายกว้างช็อตไกล ก็ไม่ได้คับ เพราะเขามีเจ้าหน้าที่ยืนอยู่ทุกจุด ห้ามทำนะคับ ..
 -  การถ่ายอาจต้องระวังกล้องข้างเคียง คอยดูซ้ายขวาให้ดี บางทีต้องให้พี่ใหญ่ฟรีทีวีข่าวราชสำนักถ่ายก่อน แล้วเราค่อยถ่ายต่อตามธรรมเนียมคับ …
 -  บางครั้งทีมงานมีช่างภาพมาหลายคน แต่ทางกองตรวจฯเขาดูสถานที่แล้วเห็นว่าคับแคบเกินไป ทางกองตรวจฯอาจจำกัดช่างภาพในทีมของคุณตามจำนวนที่เห็นควรได้..
  หลายครั้งที่เห็นทีมงานช่างภาพมือใหม่ ไม่เข้าใจระเบียบวิธี เช่น อาจใส่เสื้อมาผิด แล้วไปยืมเสื้อคนอื่นมาใส่ สูทตัวเล็กใส่จนแขนลอย หรือหลวมจนมือหายเข้าไปในสูท
ใช้ไม่ได้เหมือนกัน เมื่อผิดระเบียบทางกองตรวจฯมีสิทธิ์ฯไม่ให้ทีมงานคุณเข้าบันทึกภาพในงาน ทีนี้ล่ะคุณตายแน่ๆ รับงานมาแล้วทำงานให้ลูกค้าไม่ได้ จะมาบอกไม่รู้ไม่ได้ 
 ….ฉนั้น ช่างภาพและทีมงานทุกคนที่ทำอาชีพนี้ ควรเตรียมชุดตามวิธีที่ผมแนะนำ เสื้อตัวนอกสูท และเสื้อเชิ้ตแขนยาวสีขาวพร้อมเน็คไทดำด้านใน รวมถึงดูแลกางเกง ถุงเท้า
 รองเท้า เตรียมไว้ให้เข้าเช็ตแต่เนิ่นๆ เกิดมีลูกค้าติดต่อมาให้ไปถ่ายงานรับเสด็จฯ จะได้รับงานได้ทันที ช่างภาพฟรีแลนซ์หลายคนและหลายโปรดัคชั่นไม่ได้เตรียมสิ่งเหล่านี้ไว้
 พอลูกค้าติดต่อมาก็ไม่สามารถไปทำงานให้ได้ เสียดายลูกค้านะคับ...  อีก 1 วิธีที่เราให้คุณสร้างกลุ่มลูกค้าคุณขึ้นเอง...

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5753
ความดี
5695
เครดิต
6638
จิตพิสัย
6039
จังหวัด
เชียงใหม่

ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ

ครั้งแรกที่ได้มีโอกาสถ่ายวิดีโอในพิธีรับเสด็จ

ผมใส่สูทสากลสีดำ เสื้อเชิ้ตข้างในสีขาว กางเกงสแลคดำ รองเท้าหนังสีดำ เนคไทสีดำไปครับ

โดน จนท.สันติบาล สั่งให้ไปเปลี่ยนเนคไทครับ เค้าบอกว่า ใส่ไทด์ดำ มันเป็นงานสีดำ ไม่เหมาะ

แต่ครั้งนั้นก็ผ่านมาได้ เพราะมีเนคไทด์ติดรถไปด้วยหลายเส้น

จนท.เค้าเลยแนะนำว่า ให้ใช้สีสุภาพ ไม่มีลวดลาย ฉูดฉาดเกินไป

ครั้งหลังๆ เวลาได้ถ่ายวิดีโอในพิธีรับเสด็จก็ไม่มีปัญหาอะไร

(แต่ผมเตรียมสำรองติดรถไว้อีกเพียบ)
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

ถูกต้องคับ ส่วนมากก็จะมีปัญหาตรงเน็คไท เตรียมไว้หลายสีก็ดี แต่เน้นต้องไม่มีลายสีฉูดฉาด พอดีช่วงนี้ไว้ทุกข์กันทั่วประเทศ ผมเลยต้องโดน
กลับไปเปลี่ยนเป็นสีดำ นอกนั้นเหมือนเดิมคับไม่มีปัญหา
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1086
ความดี
1040
เครดิต
998
จิตพิสัย
1081
จังหวัด
อุดรธานี
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1311
ความดี
1139
เครดิต
1102
จิตพิสัย
1331
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-09
ได้มีโอกาสในการถ่าย vdo ในงานพระราชทานเพลงศพตลอดระยะเวลาในการถ่ายของผม
จะมีเจ้าหน้าที่สันติบาลคอยช่วยเข็นรถให้ตลอดเวลา(ผมนั้งรถวีลเเชร์) ช่วงเสด็จตรงพลับพา
เจ้าน้าที่จัดให้ผมได้นั้งอยู่ไกล้ มากๆ เสียดายว่าไม่มีใครถ่ายภาพนิ่งให้ผมเลย
ทั้งๆที่ช่างภาพนิ่งก็เพื่อนกัน เป็นอีกหนึ่งงานที่รู็สึกประทับใจมากๆครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
21443
ความดี
14319
เครดิต
16209
จิตพิสัย
11210
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-09
ขอแชร์ด้วยครับ  เคยถ่ายงานพระราชทานเพลิงศพ  
ผมเตรียมสูท เนไท รองเท้าทุกอย่างพร้้อม ขาดอย่างเดียว "ปลอกแขนสีดำ"
เจ้าหน้าที่เค้าไม่ให้ถ่าย ต้องไปหายืมแขกในงานให้ยุ่งเลย
ใครรับงานแบบนี้ต้องเตรียมตัวให้ดีกว่าปกติสามเท่านะครับ
เงิน
10201
ความดี
9459
เครดิต
9265
จิตพิสัย
10050
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-09
วันนี้ขออ่านไว้ประดับความรู้ก่อนล่ะกันครับ ไม่รู้ว่าชีวิตนี้จะมีโอกาสนั้นมั้ย
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-10
มาแชร์ด้วยคนนะครับ
เคยได้รับอนุญาตให้เข้าไปถ่ายเหมือนกันครั้งหนึ่ง
แต่เป็นการถ่ายแบบไม่ได้เตรียมตัวเตรียมใจ
เป็นงานแข่งขันเรือใบที่หาดในพระราชวังไกลกังวล...
และเป็นการโดยเสด็จฯ อย่างไม่เป็นทางการ คือไม่มีการจัดพิธีมากนัก
พื้นที่ที่จัดให้ช่างภาพยืนอยู่ได้ค่อนข้างไกลจากที่ประทับครับ
เลยมาแชร์เรื่องระยะเลนส์หนะครับ เพราะเราเองไม่มีทางรู้ว่า
ทางผู้ดูแลจะจัดระยะห่างได้ขนาดไหน บางครั้งเป็นเพราะสถานที่ที่อำนวยหรือไม่อำนวยด้วยครับ
เช่น ลาดพระบาทไม่กว้างนัก เราไม่มีสิทธิ์วิ่งตามถ่ายแน่นอนครับ จุดไหนจุดนั้น
เตรียมเลนส์ให้พอก็ดีครับ แต่อย่ารุ่มร่ามเปลี่ยนเข้าเปลี่ยนออก
ช่างภาพนิ่งที่เขาถ่ายบ่อย เราเลยเห็นเขาหิ้วได้ 2 ตัว (ห้ามเกินนี้)
หรือใช้เลนส์ fix อยู่ตัวนี้แล้วไม่พอใจ ยกขึ้นมาเปลี่ยนไม่ได้นะครับ
เพราะว่าจะถูกจับตามอง แนะนำว่าเป็นซูมได้ก็ดีครับ หรือกล้อง 2 ตัวไปเลย
ด้วยเหตุผลเดียวกับที่คุณ p0p-it บอกด้วยครับ ห้ามถ่ายกว้าง
ซึ่งการห้ามถ่ายกว้าง ผมเองก็ไม่ชัดเจนเหมือนกันว่าทำไม
แต่ก็ปากหนักไม่ได้ถามเจ้าหน้าที่ กลัวเขาหาว่าเรื่องมากหนะครับ
ได้โอกาสแค่นี้ก็เหนือหัวเราแล้วในชีวิตครับ

งานนั้นไม่มีสูทเหมือนกันครับ เลยให้น้องวิ่งยืมสูทเพื่อนที่เป็นรีเซฟชั่นโรงแรมมาได้
แต่ไม่ผ่านเรื่องถุงเท้า อิอิ... ต้องรีบหาเปลี่ยนใหม่ วิ่งไปซื้อใหม่เอาเลย
เงิน
7379
ความดี
6771
เครดิต
6797
จิตพิสัย
6384
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-10
ถ่ายครั้งแรกผมก็โดนค่าชุดไปเต็มๆ ทั้งสูทและเนคไท ไม่เหมาะสม ต้องวิ่งไปเช่าร้านเวดดิ้งข้างๆ  รับงานมา 3000 โดนค่าชุดไป 1300 ตอนนั้นไม่มีกล้องเป็นของตัวเอง บวกค่ากล้องไปอีก 1500   T   T  ไม่เหลืออะไรแล้ววชีวิต
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
6077
ความดี
16873
เครดิต
18536
จิตพิสัย
18963
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-10
ผมถ่ายงานรับปริญญาเจอกล้อง vdo กล้องเล็กไม่ได้ครับ กล้องแบกบ่าเท่านั้น หนวดเคราโกนให้เรียบร้อย กล้องต้องไปตรวจและรับปลอกแขนด้วยครับถึงจะเข้าไปถ่ายในงานได้ครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
72
ความดี
92
เครดิต
33
จิตพิสัย
236
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-07
สัญญา ข้อตกลง ในการขอทีเด็ด สมาชิกจำเป็นต้องมียอดเคลื่อนไหว genting club เป็นโปรแกรมที่เรียบง่าย ดูสบายตา เลือกเล่นได้สะดวก เปลี่ยนโต๊ะคาสิโนได้ที่เราชื่นชอบได้ง่ายมาก ตอนนี้กำลังได้รับความนิยมสูงมากขึ้นเรื่อยๆจากลูกค้าหลากหลายกลุ่ม goldclub slot เข้าใจมาเป็นตัวอย่างคร่าวเพื่อเป็นแนวทางในการเริ่มเล่น การสมัครเล่นด้วยการกรอกรายละเอียดของท่านผ่านทางเว็บไซต์ sbobet iphone ให้สมาชิกทุกคุณมาร่วมสนุกสนุกสนานมาร่วมเชียร์ และเป็นเว็บที่มีความปลอดภัยสูง เทียบเท่าธนาคารระดับโลก ขอสงวนสิทธิ์ให้ใช้คะแนนสะสมแลกรับของรางวัลได้ภายใน 1 ปีเคุณั้น และอาจมีการเปลี่ยนแปลงของรางวัล ในกรณีนี้ทางเราจะเปลี่ยนของรางวัลให้ใหม่โดยจะมีเจ้าหน้าที่แจ้งให้ทราบ genting ให้ทุกคุณเข้าใจมาเป็นตัวอย่างคร่าวเพื่อเป็นแนวทางในการเริ่มเล่น การสมัครเล่นด้วยการกรอกรายละเอียดของท่านผ่านทางเว็บไซต์เรา
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้