สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1931เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

เคยเจอปัณหา project มัน over size ขึ้นมามั้งมั้ยครับ...

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3843
ความดี
2115
เครดิต
1835
จิตพิสัย
4822
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ย้ำว่ามัยจะเกิดกับบางครั้งเท่านั้นนะครับทำให้ผมหละ งง...ผมใช้ Pre cs5 ตัดงาน แล้วแบบบางครั้งผมทำงานเสร็จแล้ว ต้องกด เรนเดอร์ทั้งรายการเพื่อให้ลูกค้าดูได้ สมูต
แล้วทีนี้พอลูกค้าอยากให้โยกนั้นโยกนี้ปรับแก้ตงนั้นตรงนี้ แล้ว ทีนี้พอเราเรนเดออีกที ปิดโปรเจคไป อย่างขนาดโปรเจคก่อนแก้ 20Mb มัน oversize เปน 100 mb ได้เลยทีเดียว
ผมเลยสงสัยว่าอาการแบบนี้มันจเกิดขึ้นจากอะไรได้บ้างครับ แล้ววิธีแก้ควรแก้ยังไง
สำหรับผมมันยังคลุมเคลืออะครับเรื่องการแก้ เพราะผมเคยทั้งลบไฟล์ เรนเดอก็แล้ว มันก็ยังขนาดไม่ลดลง วิธีแก้ของผมคือผมต้อง สร้างโปรเจคใหม่แล้วเอาเข้ามาแค่ซีเควสที่ผมจะทำอะคับ...

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด

น่าจะปกตินะ
มันสร้างไฟล์เรนเดอร์ พรีวิวขึ้นมาไงครับ
พอแก้งาน มันก็มีไฟลอันใหม่ขึ้นมา
มันเหมือนเก็บอันเก่าไว้เป็น history ครับ

เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เอ่อ ซีเรียสกับความหนักของไฟล์โปรเจคไปรึเปล่าครับ ถ้ามันไม่ได้หนักมากก็ปล่อยๆมันไปเถอะ ไม่ต้องถึงขนาดตั้งโปรเจคใหม่มา import หรอกมันเสียเวลา
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3843
ความดี
2115
เครดิต
1835
จิตพิสัย
4822
จังหวัด
เคย ใหญ่ขึ้นไป ถึง 2 Gb เลยอะครับเชื่อมั้ย.....  กดล้าง undo history ก็ไม่หาย... เหอะๆ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-12
ถ้าพูดถึงไฟล์ที่มันใหญ่ขึ้น เพราะ ไฟล์เทมป์ ที่เกิดจากการเรนเดอร์ไฟล์ ถือว่าเป็นเรื่องปรกติครับ
ไฟล์เทมป์ จะมีมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับจำนวนไฟล์ฟุตเทจ และลักษณะการใส่เอฟเฟค การทำงานบน Timeline ของเราครับ
ยิ่งปรับแต่งเรนเดอร์มาก ก็จะมีไฟล์เทมป์ มาก
อย่าไปสนใจครับ เมื่อเราทำงานจนเสร็จโปรเจ็ค เอ็กพอร์ตงานมาสเตอร์ออกมาแล้ว ค่อยลบเทมป์ไฟล์เหล่านั้นครับ
ระหว่างที่ยังทำงานในโปรเจ็คอยู่ อย่าไปลบ เพราะโปรแกรมมันก็จะสร้างใหม่อยู่ดี เราก็จะเสียเวลาไปเปล่าๆ
ดังนั้นเราจึงควรมีเนื้อที่ ฮาร์ดดิส มากพอ สำหรับฟุตเทจ และไฟล์เทมป์ต่างๆ ด้วยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้