สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2831เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ปัญหากล้องเกิดจุดแดง ใครเคยเจอบ้างครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3028
ความดี
1967
เครดิต
1862
จิตพิสัย
1829
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
กล้องผม 550d เกิดเม็ด pixel เป็นจุดแดงเล็กๆ  ตอนแรกผมคิดว่ามีไรติดหน้าเลน  เช็ดออกแล้ว บองเปิดเครื่องดู
มันก็ยังมีอยู่  เปลี่ยนเลนส์มันก็ยังมีอยู่  แสดงว่ามันเป็นในตัวกล้อง จึงสอบถามร้านที่ซื้อกล้องมา
พนักงานขายรู้ดีว่าผมใช้กล้องส่วนใหญ่กับการถ่ายvdo  เค้าจึงทราบปัญหา และคำตอบที่ผมได้คือ

เม็ดแดงๆ มันเกิดจากการที่ senser ทำงานหนัก จนทำให้การประมวลผลผิดเพี้ยนไป มันไม่ได้เกิดจาก hardware
แต่มันเป็นการประมวลผลผิดพลาด สามารถแก้ได้โดยการลงโปรแกรมใหม่ประมาณนั้น ใช้เวลาในการส่งซ่อมศูนย์
ประมาณ 2 อาทิตย์

ไม่ทราบคำตอบที่ผมได้รับมามันถูกต้องหรือปล่าวครับ หรือ เพื่อนๆคนใดที่เคยประสปกับปัญหานี้ ขอเชิญแจกจ่าย
ความรู้ประสปการณ์ให้ด้วยนะครับ  หากมันต้อง re program จริง มันพอจะหาโหลดได้ป่าวครับ เพราะผมไม่อยากทิ้ง
กล้องมันนานเกินไป คงจะเบื่อมากระหว่างรอ 2 อาทิตย์ สำหรับคนติดกล้องอย่างผม

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

น่าจะเป็น dead pixel ใน sensor ครับ กล้องผมบางตัวก็เป็นนะ จะสังเกตเห็นง่ายขึ้นเวลาถ่าย ISO สูง ๆ ซึ่งปกติแล้ว ภาพนิ่งก็เป็นครับ ไม่รู้ส่งศูนย์แล้วเขาจะทำยังไง แต่น่าจะใช่การลงโปรแกรม
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7649
ความดี
6166
เครดิต
5399
จิตพิสัย
5922
จังหวัด
นนทบุรี
ส่งศูนย์อย่างเดียว ครับ ถ้าอยู่ในประกัน ก็
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เป็นเดดพิกเซลครับ

มีอยู่สองที่ๆเป็นได้คือ

1.จอ 2.เซ็นเซอร์

ลองเอาไฟล์ที่ถ่ายได้มาเปิดดูครับว่ายังมีอยู่รึเปล่า ถ้ามีก็อาการหนัก ถ้าไม่มีก็เบาหน่อย

ถ้าเป็นที่จอ ส่งศูนย์เปล่ียนให้ครับ ไม่แน่ใจว่าฟรีหรือเปล่า แต่น่าจะฟรี แต่ถ้าเซ็นเซอร์ไม่ทราบครับ
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
4171
ความดี
2946
เครดิต
2951
จิตพิสัย
2955
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-15
เคยเห็นเหมือนกันนะครับ เป็นจุดแดงเล็กๆ แต่พอ ลอง เอากระจกขึ้นแล้ว เปาตรง เซนเซอร์มันก็หาย ครับ สรุปว่ามันมี ฝุ่นไปเกาะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้