สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8311เข้าชม
  • 19ตอบกลับ

HDV แคป ยังไงครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
805
ความดี
883
เครดิต
693
จิตพิสัย
869
จังหวัด
จันทบุรี
คือผมใช้กล้อง HVR-V1p บันทึกลงม้วนdv ปรับ 25Frame Progressive ,1080i, ตั้งค่าในกล้องให้out เป็น HDV, ปิดฟังก์ชั่น i link convert, ต่อเข้าคอมด้วยสาย firewire ,แคปใน Vegas10 เลือกที่ HDV or SDI  ไม่พบdevice อะไรเลยครับ แคปได้แต่DV 720x576ธรรมดาเท่านั้น สับสนมากครับ เพิ่งใช้ HDV ครั้งแรก รบกวนช่วยไขหน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ
คอม quad processor 2.66 ram2 firewireมันเสียบกับการด์อะไรไม่รู้ข้างหลังเครื่อง(เครื่องของมหาวิทยาลัย ไม่ค่อยสันทัดน่ะครับ)
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
ลองดูอีกทางนะครับ
เงิน
805
ความดี
883
เครดิต
693
จิตพิสัย
869
จังหวัด
จันทบุรี
ขอบคุณมากครับ แต่ ลองผล้วแบบในรูป ก็ ยังไม่ได้อ่ะครับ มันไม่พบอะไรเลย ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
งั้นลองเช็คตามนี้ก่อนนะครับ
เปิดสวิทช์กล้องที่โหมด VCR ลอง rewind เทปกลับบางส่วนจากที่ตัวกล้อง แล้วลอง play tape ดู
ถ้าไม่มีภาพที่ถ่ายไว้ ตรงนี้จะแปลว่าหัวเทปเริ่มมีปัญหาแล้วละครับ
ต่อไปให้ลองเช็คสาย IEEE ที่ต่อไว้ ว่าทั้ง 2 ฝั่งแน่นดีหรือเปล่า บางทีเห็นว่าเสียบจริง
เครื่องคอมมองเห็นจริง แต่ไม่สามารถถ่ายโอนข้อมูลได้ เพราะสายไม่แน่น
สายแน่นดีแล้ว ปิดกล้อง restart คอม...
คอมเปิด เรียก vegas อีกครั้ง เรียกกล่อง Capture Video อีกครั้ง
แล้วลองกดที่ปุ่ม play (ลูกศร) ถ้า tape วิ่ง ค่อยกด capture (ปุ่มวงกลมสีแดง - ตามรูป)

ถ้ายังไม่ได้อีก ให้ลอง play หรือ rewind หรือ forward เทปกลับไปกลับมา ก่อนกด capture อีกที

ผมเองเคยเจอปัญหานี้ตอนลง window เสร็จใหม่ๆ หนะครับ งงเหมือนกันเลย
เพราะก่อนหน้านั้นเคยใช้งานได้อยู่ จากการช่วยกันแก้ปัญหาเรื่องสายที่ไม่ได้คุณภาพของผม
เลยสรุปกันคราวนั้นว่า สาย IEEE ใช้การไม่ได้ ต้องไปหาซื้อใหม่

เชื่อว่าถ้าปัญหานี้แก้ไม่หาย ก็น่าที่จะเป็นที่สาย IEEE แล้วละครับ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-17
มาสนับสนุนพี่ Changbox อีกคนครับ สาย IEEE ต้องใช้ของที่มีคุณภาพหน่อยนะครับ และต้องเป็นสายชนิดที่สามารถส่งข้อมูลกลับไปกลับมาระหว่างคอมพิวเตอร์กับกล้องได้ด้วย เนื่องจากมันมีสายบางประเภทที่ส่งข้อมูลเข้าคอมพิวเตอร์ได้อย่างเดียว (ราคาถูก) จึงทำให้โปรแกรมไม่สามารถควบคุมการแคปเจอร์ภาพผ่านทางสาย IEEE ได้ ต้องใช้สายแบบส่งข้อมูลไปมาได้ทั้งสองฝั่งนะครับ จึงจะใช้โปรแกรมแคปเจอร์ภาพจากกล้องไปเข้าคอมพิวเตอร์ได้ ถ้าสายดีแล้ว ก็ลองเปลี่ยนโปรแกรมแคปเจอร์เป็นตัวอื่นครับ จะแคปผ่าน Premiere Pro หรือ โปรแกรมสำหรับแคปเจอร์ภาพตัวอื่นๆ ก็ได้ครับ ถ้าทำได้ แสดงว่าเป็นที่ Vegas แล้วครับ ลองหาทางดูนะครับ เอาใจช่วยครับ

ด้วยความเคารพ  
เงิน
2511
ความดี
4810
เครดิต
4745
จิตพิสัย
4089
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-17
อาการนี้ไม่เกี่ยวกับสาย firewire และสาย firewire ก็ไม่มีแบบส่งสัญญาณออกเพียงอย่างเดียวครับไม่ใช่กล้อง dv  ที่บางรุ่นมีอนาล็อคอินบางรุ่นไม่มี ผมเคยเจอปัญหานี้ 2 ครั้ง ตอนใช้กล้อง sony z1p กับ กล้อง canon hv 40 บันทึกเป็น hdv แคปเจอร์ด้วย edius 5.5 และ 6.02 ไม่สามารถแคปเป็น hdv ได้ เพราะ edius มองไม่เห็นกล้องครับ แต่ถ้าสั่งกล้องให้ downconvert จาก hdv ลงมา เป็น dv edius จะมองเห็นกล้อง และแคปเจอร์ได้ แต่แคปเจอร์เป็น dv นะครับ และถ้าผมใช้ edius 6.02 เลือกโปรเจ็คเป็น hd โปรแกรมเด้งขึ้นมาครั้งแรก ที่แทปด้านล่างจะมีข้อความฟ้องขึ้นมาว่าไม่สามารถพรีวิวผ่าน firewire ได้
ผมสรุบว่า firewire รองรับแค่ dv เท่านั้นครับ หากจะแคปเจอร์ hdv คงต้องอาศัยการ์ดตัดต่อที่รองรับครับ ผิดพลาดขออภัยครับ   
[ แก้ไขล่าสุดโดย rong เมื่อ 2011-08-17 12:03 ]
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-17
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 5 ต้นฉบับโพสโดย rong เมื่อ 2011-08-17 11:51  :
อาการนี้ไม่เกี่ยวกับสาย firewire และสาย firewire ก็ไม่มีแบบส่งสัญญาณออกเพียงอย่างเดียวครับไม่ใช่กล้อง dv  ที่บางรุ่นมีอนาล็อคอินบางรุ่นไม่มี ผมเคยเจอปัญหานี้ 2 ครั้ง ตอนใช้กล้อง sony z1p กับ กล้อง canon hv 40 บันทึกเป็น hdv แคปเจอร์ด้วย edius 5.5 และ 6.02 ไม่สามารถแคปเป็น hdv ได้ เพราะ edius มองไม่เห็นกล้องครับ แต่ถ้าสั่งกล้องให้ downconvert จาก hdv ลงมา เป็น dv edius จะมองเห็นกล้อง และแคปเจอร์ได้ แต่แคปเจอร์เป็น dv นะครับ และถ้าผมใช้ edius 6.02 เลือกโปรเจ็คเป็น hd โปรแกรมเด้งขึ้นมาครั้งแรก ที่แทปด้านล่างจะมีข้อความฟ้องขึ้นมาว่าไม่สามารถพรีวิวผ่าน firewire ได้
ผมสรุบว่า firewire รองรับแค่ dv เท่านั้นครับ หากจะแคปเจอร์ hdv คงต้องอาศัยการ์ดตัดต่อที่รองรับครับ ผิดพลาดขออภัยครับ   

อันนี้ผมขอเห็นต่างจากคุณรองนะครับ เพราะว่าผมเองเคยแคปเจอร์ HDV มาแล้ว
ด้วยกล้อง Z1P ด้วยโปรแกรม Edius และ Premiere Pro แต่ต้องทำให้เครื่องคอมพ์มองเห็นกล้องก่อนนะครับ
อันนี้ก็คงจะต้องพึ่งสาย firewire คุณภาพดีหน่อย แต่ไม่ต้องใช้การ์ดแคปเจอร์อะไรเลยนะครับนอกจากการ์ด firewire เท่านั้น
สำหรับ Premiere ต้องเปลี่ยนตัวกล้องให้เป็นโหมด HDV ไม่ควรใช้ Auto พอเพลย์ภาพที่กล้องขึ้นมาแล้วก็กด puase ไว้
จากนั้นที่ Premiere ให้กด F5 ได้เลยแล้วภาพจะขึ้นในจอแคปเจอร์เลย
ส่วน Edius ถ้าเครื่องคอมมองเห็นแล้วโปรแกรมก็จะสามารถแคปเจอร์ได้เลย ง่ายกว่า Premiere
เงิน
5753
ความดี
5695
เครดิต
6638
จิตพิสัย
6039
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-17
สาย i-link ควรเลือกที่ดีๆ มีคุณภาพหน่อย

ลงทุนกล้อง ลงทุนคอมพิวเตอร์ ไปตั้งหลายหมื่น หรือเกือบแสน หรือทะลุแสน

มาตายตรงที่ใช้ i-link เส้นไม่ถึงร้อย

ลองใช้วิธีเลือกซื้อแบบของผมดูนะครับ

คือเลือกที่เส้นผ่าศูนย์กลางของสายใหญ่ๆเข้าไว้ก่อน แค่นี้แหละครับ

เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-17
ว่าตามคุณ mooๆ ครับ เพราะใช้ Z7P กับสาย firewire ดีหน่อย
(ขายพร้อมกล่องใส่ - - ไม่ใช่ใส่ถุงพลาสติก หรือม้วนแล้วแขวนขายโท่งๆ) ราคาสูงกว่าก็ตรงกล่องใส่นี่แหละ 555
ได้ HDV ออกมาเหมือนกันครับ เพียงแต่ CS4 ผมป้ำๆ เป๋อๆ เดี๋ยวมองเห็นเดี๋ยวไม่เห็นกล้อง และไฟล์มักยับตอนต้นของคลิป
เลยใช้ vegas แม่นกว่า
เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-17
ผมแนะนำ HDV Spilt ครับ ใช้อยู่ ณ ปัจจุจบัน
http://strony.aster.pl/paviko/hdvsplit.htm
เงิน
805
ความดี
883
เครดิต
693
จิตพิสัย
869
จังหวัด
จันทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-18
ขอขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับ ซึ้งใจมากๆเลย สายที่ใช้เป็นของ มหาวิทยาลัย สีแดงขนาดพอๆกับสายLan ไม่รู้ดีหรือเปล่า แล้วสายดีๆหาซื้อได้ที่ไหนหรือว่า ราคาขั้นต่ำของสายดีๆอยู่ที่เท่าไรครับ ผมจะลองทำตามขั้นตอนก่อน เพราะตอนนั้นผมแค่เสียบแล้วพอคอมมองไม่เห็นกล้อง ก็ยังไม่ได้ลองอย่างอื่นเลย ตอนนี้คืนกล้องไปแล้วด้วย แง  ขอขอบพระคุณทุกท่านมากนะครับ ^^
เงิน
6294
ความดี
5173
เครดิต
5533
จิตพิสัย
4951
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-18
ภ้าขังเป็นเหมือนแต่ก่อน ผมคิดว่า จะแคบไม่ได้น่ะ ครับ ผมใช้ Edius เหมือนกัน การ์ NX ที่เค้าว่า รองรับ HD ตัด HD สมัยที่ยังไม่ได้ DSLR หรือ กล้อง ที่ถ่ายลงการ์ด เล่นเทปได้ แต่ไม่สามาถ แคบผ่าน IE1394 ได้ครับ   หรือถ้าได้ ก็ระบบ 720 ธรรมดา เหมือนจะไม่มีประโยชน์  

ต้องซื้อ การ์ด ที่เป็นหัว BNC เพิ่ม อีก หมึ่น ถึงจะใช้ ได้ สมบูรณ์ แต่รุ่นใหม่ ๆการ์ด รองรับ อินพุด HDMI แล้วครับ ก็สามารถ เอาภาพ HD มาตัดต่อได้เลย

สรุป ระบบเทป HD ยุ่งยากมากกว่าครับ สู้ ถ่ายลงการ์ด แล้วเอาออกมาตัดได้เลยง่ายกว่า SOny บางตัวใช้ได้สองระบบ ผมก็ทำแบบนี้ครับ รับงานถ่ายก็เอาเทปให้ลูกค้า หรือ งานข่าวก็ส่งเทป เข้าห้องตัด แต่งาน ที่ต้องการไฟล์ทใหญ่ อย่าง MV  หรือ โฆษณา ก็ ถ่ายลงการ์ด ครับ สะดวกกว่าเยอะ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
17484
ความดี
21172
เครดิต
24569
จิตพิสัย
18749
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-18
premiere capture ได้ครับ ปรับกล้องให้ถูกนะครับ ผมลอง HV 30 ต้องปรับกล้องให้ดีมันก็ออก แต่เวลากด rec ภาพจะหายไปไม่ต้องตกใจ ตัวเลขมันยัง run อยู่ ถ้าใส่ plugin Cineform ยังสามารถ cap ให้เป็น AVI ได้เลย มันสุดยอดมากเลย ขอบอก
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-21
รบกวนถามต่อนะครับ เห็นที่พี่มนัสว่า premiere capture ได้ คือผมก็ได้หนะครับ
เพียงแต่มันออกมาเป็นไฟล์ mpeg และยาวทีเดียวทั้งกระบิ ไม่ได้แบ่งเป็นคลิปให้ตาม record
คืออยากให้มันได้ m2t เหมือนอย่างที่ได้จากการ capture ของ vegas หนะครับ และยังออกมาเป็นตามจำนวนคลิปให้เราหนะครับ

หาที่ set ใน premiere ไม่เจอ อยากทำใน premiere ให้ได้เหมือน vegas หนะครับ เพราะตัดถนัดกว่าหนะครับ
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ
เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-21
ตอบกลับโพส 13 โพสของ (changbox)
ดูความเห็นที่ 9 ครับ ตรงความต้องการของพี่แน่ๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้